Kiwon lafiya chatbots: Gudanar da haƙuri ta atomatik

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Kiwon lafiya chatbots: Gudanar da haƙuri ta atomatik

Kiwon lafiya chatbots: Gudanar da haƙuri ta atomatik

Babban taken rubutu
Barkewar cutar ta haifar da ci gaban fasahar chatbot, wanda ya tabbatar da yadda mataimaka ke da kima a fannin kiwon lafiya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Maris 16, 2023

    Fasahar Chatbot ta wanzu tun daga 2016, amma cutar ta 2020 ta sa cibiyoyin kiwon lafiya su hanzarta tura mataimakan su. Wannan haɓakawa ya faru ne saboda ƙarin buƙatun kulawar majiyyaci mai nisa. Chatbots sun tabbatar da nasara ga cibiyoyin kiwon lafiya yayin da suke haɓaka haɗin gwiwar haƙuri, ba da kulawa ta keɓaɓɓu, da rage nauyi akan ma'aikatan kiwon lafiya.

    Ma'anar kiwon lafiya chatbots

    Chatbots shirye-shirye ne na kwamfuta waɗanda ke daidaita tattaunawar ɗan adam ta amfani da sarrafa harshe na halitta (NLP). Haɓaka fasahar chatbot ya haɓaka a cikin 2016 lokacin da Microsoft ya fitar da Tsarin Microsoft Bot na Microsoft da ingantaccen sigar mataimakan dijital, Cortana. A wannan lokacin, Facebook ya kuma haɗa wani mataimaki na AI a cikin dandalin Messenger don taimakawa masu amfani da su sami bayanai, ci gaba da sabunta bayanai, da jagorance su kan matakai na gaba. 

    A cikin sashin kiwon lafiya, ana saka masu taɗi a cikin gidajen yanar gizo da ƙa'idodi don ba da sabis da yawa, gami da tallafin abokin ciniki, jadawalin alƙawari, da keɓaɓɓen kulawa. A yayin da cutar ta barke, asibitoci, asibitoci, da sauran kungiyoyin kiwon lafiya sun cika da dubban kiraye-kirayen neman bayanai da sabuntawa. Wannan yanayin ya haifar da dogon lokacin jira, ma'aikatan da suka mamaye, da rage gamsuwar haƙuri. Chatbots sun tabbatar da abin dogaro da rashin gajiyawa ta hanyar magance maimaita tambayoyin, samar da bayanai game da kwayar cutar, da kuma taimaka wa marasa lafiya da jadawalin alƙawura. Ta hanyar sarrafa waɗannan ayyuka na yau da kullun, cibiyoyin kiwon lafiya za su iya mai da hankali kan isar da ƙarin hadaddun kulawa da sarrafa yanayi mai mahimmanci. 

    Chatbots na iya bincika marasa lafiya don alamun alamun kuma suna ba da jagorar rarrabewa dangane da abubuwan haɗari. Wannan dabarar tana taimaka wa asibitoci don ba da fifiko da sarrafa marasa lafiya yadda ya kamata. Waɗannan kayan aikin kuma na iya sauƙaƙe tuntuɓar juna tsakanin likitoci da marasa lafiya, rage buƙatar ziyartar mutum da rage haɗarin kamuwa da cuta.

    Tasiri mai rudani

    Wani bincike na Jami'ar Jojiya na 2020-2021 kan yadda kasashe 30 ke amfani da bots yayin bala'in ya nuna babban yuwuwar sa a cikin kiwon lafiya. Chatbots sun sami damar sarrafa dubunnan tambayoyi iri ɗaya daga masu amfani daban-daban, suna ba da bayanai kan lokaci da ingantaccen sabuntawa, waɗanda ke 'yantar da wakilan ɗan adam don aiwatar da ayyuka masu rikitarwa ko tambayoyi. Wannan fasalin ya ba da damar ma'aikatan kiwon lafiya su mai da hankali kan ayyuka masu mahimmanci, irin su kula da marasa lafiya da sarrafa albarkatun asibiti, wanda a ƙarshe ya inganta ingancin kulawa ga marasa lafiya.

    Chatbots sun taimaka wa asibitoci wajen tafiyar da kwararowar marasa lafiya ta hanyar samar da tsari mai sauri da inganci don tantance marasa lafiya da ke bukatar kulawar gaggawa. Wannan hanya ta hana marasa lafiya da ƙananan alamun bayyanar cututtuka daga fallasa wasu marasa lafiya a cikin dakunan gaggawa. Bugu da ƙari, wasu bots sun tattara bayanai don tantance wurare masu zafi, waɗanda za a iya gani a ainihin lokacin akan ƙa'idodin neman kwangila. Wannan kayan aikin ya ƙyale masu ba da kiwon lafiya su shirya da kuma ba da amsa cikin hanzari.

    Yayin da alluran rigakafin suka fara samuwa, masu yin hira sun taimaka wa masu kira su tsara alƙawura da gano asibitin da aka buɗe mafi kusa, wanda ya haɓaka aikin rigakafin. A ƙarshe, an kuma yi amfani da chatbots azaman hanyar sadarwa ta tsakiya don haɗa likitoci da ma'aikatan jinya zuwa ma'aikatun kiwon lafiya daban-daban. Wannan hanyar ta daidaita hanyoyin sadarwa, ta hanzarta yada mahimman bayanai, kuma ta taimaka wajen tura ma'aikatan kiwon lafiya cikin sauri. Masu bincike suna da kyakkyawan fata cewa yayin da fasahar ke haɓaka, taɗi na kiwon lafiya za su zama mafi sauƙi, abokantaka, da ƙwarewa. Za su ƙware wajen fahimtar harshe na halitta da kuma ba da amsa daidai. 

    Aikace-aikace na chatbots na kiwon lafiya

    Abubuwan yuwuwar aikace-aikace na chatbots na kiwon lafiya na iya haɗawa da:

    • Binciken cututtuka na gama gari, irin su mura da alerji, 'yantar da likitoci da ma'aikatan jinya don magance ƙarin rikitarwar bayyanar cututtuka. 
    • Chatbots ta amfani da bayanan haƙuri don sarrafa bukatun kiwon lafiya, kamar alƙawura masu biyo baya ko sake cika takardun magani.
    • Haɗin kai na majiyyaci na keɓaɓɓen, samar musu da bayanai da goyan bayan da suke buƙata don gudanar da lafiyarsu yadda ya kamata. 
    • Ma'aikatan kiwon lafiya suna lura da marasa lafiya daga nesa, wanda zai iya zama da amfani musamman ga mutanen da ke fama da rashin lafiya ko waɗanda ke zaune a yankunan karkara. 
    • Chatbots suna ba da tallafi ga lafiyar kwakwalwa da ba da shawara, waɗanda za su iya haɓaka damar samun kulawa ga mutanen da ƙila ba za su nemi ta ba. 
    • Bots na taimaka wa marasa lafiya kula da cututtuka masu tsanani ta hanyar tunatar da su shan magungunan su, samar da bayanai game da sarrafa alamun, da kuma bin diddigin ci gaban su na tsawon lokaci. 
    • Jama'a suna samun damar samun bayanai kan batutuwan kiwon lafiya, kamar rigakafi, ganewar asali, da magani, waɗanda zasu iya taimakawa haɓaka ilimin kiwon lafiya da rage rarrabuwar kai a cikin samun kulawa.
    • Ma'aikatan kiwon lafiya suna nazarin bayanan haƙuri a cikin ainihin lokaci, wanda zai iya inganta ganewar asali da magani. 
    • Marasa lafiya da ke da damar yin amfani da zaɓuɓɓukan inshora na kiwon lafiya don taimaka musu kewaya rikitattun tsarin kiwon lafiya. 
    • Chatbots suna ba da tallafi ga tsofaffi marasa lafiya, kamar ta tunatar da su shan magani ko ba su haɗin gwiwa. 
    • Bots suna taimakawa gano barkewar cututtuka da ba da gargadin wuri don yuwuwar barazanar lafiyar jama'a. 

    Tambayoyin da za a duba

    • Shin kun yi amfani da bot ɗin kiwon lafiya yayin bala'in? Menene kwarewarku?
    • Menene sauran fa'idodin samun chatbots a cikin kiwon lafiya?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: