Masu sanyaya jijiyoyi: Daskare da rauni

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Masu sanyaya jijiyoyi: Daskare da rauni

Masu sanyaya jijiyoyi: Daskare da rauni

Babban taken rubutu
Masu bincike sun buɗe wani kyakkyawan bayani wanda zai iya daskare fitar da kwayoyi masu haɗari kamar opioids daga farfadowa bayan tiyata.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Afrilu 9, 2024

    Takaitacciyar fahimta

    Masu bincike sun ƙirƙiro wata sabuwar hanya, ba tare da ƙwayoyi ba don rage radadi ta amfani da ƙananan na'urori, da ake dasa su waɗanda ke sanyaya jijiyoyi. Wadannan na'urori, masu sirara fiye da takardar takarda kuma an yi su daga kayan sassauƙa, suna amfani da hanyar sanyaya irin ta gumi don ba da maganin jin zafi da aka yi niyya ba tare da lahani na magungunan gargajiya na gargajiya ba. Wannan ci gaban zai iya canza kulawar bayan tiyata, rage farashin kiwon lafiya, da kuma canza masana'antar na'urar kiwon lafiya zuwa mafi keɓantacce da hanyoyin magance ciwo marasa jaraba.

    mahallin sanyaya jijiya

    Soft, ƙananan na'urori masu sanyaya da za a iya dasa su da aka tsara don kewaye jijiyoyi sun fito a matsayin sabon tsarin kula da jin zafi ba tare da dogara ga magunguna ba. Wannan fasaha, wadda Jami'ar Arewa maso Yamma ke jagoranta, tana aiki ne bisa ka'idar sanyaya jijiyoyi masu zafi. Ta hanyar amfani da sanyi kai tsaye zuwa jijiyoyi, kama da tasirin fakitin kankara akan tsoka mai rauni ko haɗin gwiwa, waɗannan na'urori suna nufin toshe alamun zafi. Tare da ciwo mai tsanani wanda ke shafar ɗaya cikin biyar manya a duniya da kuma yin amfani da opioids da yawa da ke ba da gudummawa ga rikicin lafiyar jama'a, wannan tsarin zai iya canza mahimmancin dabarun kula da ciwo.

    Na'urar ta bambanta sosai da fasahar kwantar da jijiyoyi na al'ada, waɗanda gabaɗaya suna da girma, suna buƙatar ƙarfi mai ƙarfi, da sanyaya wurare masu yawa, mai yuwuwar haifar da lalacewar nama da kumburi. Sabanin haka, wannan ƙirƙira tana da sirara kamar takardar takarda, an ƙera ta daga abubuwa masu laushi, masu sassauƙa waɗanda suka dace da tsarin cikin jiki. Yin amfani da tsari mai kama da ƙafewar gumi don sanyaya, wannan na'urar ta ƙunshi tashoshi na microfluidic waɗanda ke ba da izinin sanyaya, perfluoropentane—wani abu da aka riga aka amince da shi don amfani da likita-don ƙafe da sanyaya jijiya cikin sauri. Wannan hanya tana tabbatar da niyya, ingantaccen jin daɗin jin zafi tare da ƙarancin haɗarin sakamako mara kyau.

    Sa ido, wannan bincike zai iya sake bayyana kula da ciwon baya. Haɗa waɗannan na'urori a lokacin hanyoyin tiyata na iya zama abin rage jin zafi. Haka kuma, yanayin yanayin da na’urar ke da shi, wanda ke ba ta damar narke a cikin jiki ba tare da lahani ba, yana kawar da buƙatar ƙarin tiyata don cire ta. Duk da yake ba a tsara shi don magance ciwo mai tsanani ba, wannan fasaha tana wakiltar mataki mai ban sha'awa zuwa mafi aminci, mafi tasiri maganin maganin ciwo.

    Tasiri mai rudani

    Ta hanyar samar da madadin magungunan kashe zafi na gargajiya, waɗannan na'urori za su iya rage dogaro ga opioids, suna magance matsalar lafiyar jama'a mai mahimmanci. Ga daidaikun mutane, wannan yana nufin samun damar yin amfani da hanyoyin kwantar da hankali mafi aminci waɗanda ke ɗauke da ƙananan haɗarin jaraba da sakamako masu illa. Asibitoci da ma'aikatan kiwon lafiya na iya ganin raguwa a cikin rikice-rikicen da suka shafi kula da ciwo, wanda zai haifar da gajeren zaman asibiti.

    Kamfanoni a fannin na'urorin likitanci na iya samun sabbin damammaki don ƙirƙira da faɗaɗa kasuwa. Haɓaka da gyaran fasaha na ƙwayoyin cuta don sanyaya jijiyoyi zai iya haifar da ƙarin bincike da haɓaka samfuri, buɗe hanyoyin ci gaba a wasu fannonin jiyya. Kamar yadda kamfanoni ke saka hannun jari a waɗannan fasahohin, masana'antar kiwon lafiya na iya matsawa zuwa mafi keɓantacce da ingantaccen hanyoyin kulawa. Wannan yanayin kuma yana nuna mahimmancin haɗin gwiwar tsakanin ɓangarorin, haɗa ƙwararrun injiniyan halittu, kimiyyar kayan aiki, da aikin asibiti don magance ƙalubale masu rikitarwa.

    Ga gwamnatoci da masu tsara manufofi, fitowar fasahar rage jin zafi ba tare da ƙwayoyi ba yana ba da dama don sake fasalin manufofin kiwon lafiya da abubuwan da ake ba da kuɗi. Ta hanyar tallafawa bincike da haɓakawa a cikin wannan filin, za su iya sauƙaƙe ƙaddamar da sababbin jiyya waɗanda zasu iya canza kulawar haƙuri. Bugu da ƙari, wannan yanayin zai iya haifar da fa'idodin tattalin arziƙi mai mahimmanci, gami da rage farashin kiwon lafiya da ke da alaƙa da sarrafa jarabar miyagun ƙwayoyi da wuce gona da iri.

    Abubuwan da ke haifar da masu sanyaya jijiya

    Faɗin tasirin masu sanyaya jijiyoyi na iya haɗawa da: 

    • Ƙarfafa buƙatun injiniyoyi da ƙwararru, ƙirƙirar sabbin damar aiki a ɓangaren fasahar likitanci.
    • Tsarin kula da lafiya da ke fuskantar ƙananan farashi mai alaƙa da magance jaraba da wuce gona da iri, yana ba da damar mayar da albarkatu zuwa wasu wuraren buƙatu.
    • Marasa lafiya suna samun ƙarin iko akan kula da ciwon su, wanda ke haifar da gamsuwa mafi girma tare da kulawar bayan tiyata da kuma jiyya gabaɗaya.
    • Kamfanonin na'urorin likitanci suna jujjuya mayar da hankali ga fasahohin da ba su da magunguna, suna rarraba layin samfuran su da wuraren bincike.
    • Masu tsara manufofi da ke sake fasalin ka'idojin kiwon lafiya don tallafawa ɗaukar nauyin na'urorin kula da ciwo marasa magani, suna nuna canza ayyukan likita.
    • Fadadawa a cikin amfani da microfluidics da na'urorin lantarki masu sassauƙa fiye da sarrafa ciwo, haɓaka ci gaba a cikin wasu na'urorin likita da aikace-aikace.
    • Kamfanonin inshora suna daidaita manufofin ɗaukar hoto don haɗawa da na'urori masu sanyaya jijiyoyi, yana sa su sami damar isa ga ɗimbin marasa lafiya.
    • Sauye-sauyen al'adu don ba da fifiko ga hanyoyin kula da ciwo marasa jaraba, rinjayar halayen jama'a game da amfani da miyagun ƙwayoyi da kuma kula da likita.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya wannan fasaha za ta iya yin tasiri ga haɓaka sabbin na'urorin likitanci da jiyya ga wasu yanayi?
    • Ta yaya raguwar amfani da opioid saboda waɗannan na'urori zai iya tasiri lafiyar jama'a da al'umma a cikin shekaru goma masu zuwa?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: