Memes da farfaganda: Yin farfaganda mai nishadantarwa

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Memes da farfaganda: Yin farfaganda mai nishadantarwa

Memes da farfaganda: Yin farfaganda mai nishadantarwa

Babban taken rubutu
Memes suna da ban sha'awa da ban dariya, wanda shine dalilin da ya sa suka zama cikakkiyar tsari don farfaganda.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Satumba 19, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Farfaganda ta sauya daga takarda zuwa memes na kafofin watsa labarun, suna tasowa daga farkon barkwanci marasa laifi zuwa hadaddun, kayan aikin dabara don karkatar da ra'ayi kan batutuwa kamar siyasa da al'amuran zamantakewa. Memes suna sadar da ra'ayoyi da ji yadda ya kamata, suna ba da jin daɗi da samfuran gani mai maimaitawa. Amfani da su na iya haifar da sakamako mai mahimmanci, ciki har da haɓaka abubuwan da aka samar da AI, ƙara yawan karatu akan farfagandar meme, da haɗin gwiwa tsakanin gwamnatoci da kafofin watsa labarun don sarrafa yaduwar su da tasirin su.

    Memes da mahallin farfaganda

    Kayayyakin farfaganda sun taba mamaye tituna cikin takardu, amma yanzu sun mamaye shafukan sada zumunta. Memes na Intanet yanzu sun zama sabuwar farfaganda ta "tallafi". Suna bunƙasa akan sharing, likes, da sharhi kuma suna amfani da ban dariya don isar da saƙonsu. 

    Memes sun samo asali sosai tun farkon 2000s. Yawancin barkwancin meme na farko ba su da laifi kuma ba su da sabani. Lokacin da wayoyin hannu ba su da ƙwarewa don kunna bidiyon YouTube, dandamali kamar Reddit da 9GAG suna barin masu amfani su bincika ta shafukan nishaɗin marasa tunani kamar memes. Sai a ƙarshen 2000s ne memes suka yi fice. 

    Memes suna ɗaukar nau'i daban-daban; galibi ana yin raye-rayen Tsarin Mu'amalar Graphics (GIFs), bidiyo (ciki har da waɗanda aka samu akan Reddit, TikTok, Instagram, Facebook, da YouTube), hotuna (musamman waɗanda ake gani akan gidajen yanar gizo kamar 4chan da Reddit), da macros na hoto. Wannan nau'i na sadarwa yana ƙin zama daidaitaccen samfuri na gani wanda za'a iya daidaita shi tare da jumla ɗaya ko biyu don isar da ra'ayi ko ji. Suna maimaituwa, masu sha'awar gani, kuma galibi suna sa mutane dariya.

    Bayan lokaci, samfura sun zama mafi ganewa, kuma memes sun zama wani abu mai zurfi da dabara. Ƙarfinsu na sadarwa rikitattun ra'ayoyi cikin sauri da wahala yanzu ana amfani da su don canza ra'ayoyin masu sauraro, hangen nesa, da ra'ayoyin masu sauraro. Hankalin wucin gadi (AI) da cibiyoyin sadarwa na jijiyoyi yanzu na iya ƙirƙirar abun ciki na meme dangane da bayanan da ake ciyar da su. Ana tsara waɗannan memes sau da yawa don juya mutane adawa da jam'iyyar siyasa, mutum, akida, tsarin imani, har ma da ainihin gaskiya.

    Tasiri mai rudani

    Tawagar masu bincike daga jami'o'i, ciki har da King's College London da Jami'ar Sapienza Rome, sun yi nazarin memes 950 da aka tattara daga asusun Facebook don fahimtar yadda ake amfani da memes a matsayin farfaganda. Masu binciken sun gano cewa memes sun fi damuwa da jigogi na siyasa kamar cutar ta COVID-19 da daidaiton jinsi, biyu daga cikin manyan abubuwan da suka shafi alt-right. Ci gaba da bincike ya bayyana dabarun maimaita maimaitawa waɗanda marubutan meme suka sami nasara: 

    • Ɗaya daga cikin dabarun farfaganda na yau da kullun da ake amfani da su ga memes shine jan hankali ga tsoro ko son zuciya, wanda ke ƙoƙarin tallafawa ra'ayi ta haifar da damuwa da firgita tsakanin jama'a zuwa ga wani ra'ayi na gaba. 
    • Wata dabarar da aka yi amfani da ita ita ce ƙetare abin da ya faru, yana nuna dalili ɗaya kawai da ya sa wani batu ko abin ya faru lokacin da waɗannan batutuwa suka fi rikitarwa. 
    • Wata hanyar da ba a san ta ba ita ce yanke hukunci ko jimloli waɗanda ke kawo ƙarshen tunani mai mahimmanci da tattaunawa ta gaskiya game da takamaiman batu. 
    • Me game da shi ya ƙunshi aikin mayar da martani ga tuhuma ta hanyar da'awar cewa wani laifi na daban da wani ya aikata yana kama da shi ko mafi muni; wannan hanyar tana kama da salon bata wa abokin hamayya suna ta hanyar zarge su da munafunci maimakon karyata hujjarsu. 
    • A ƙarshe, akwai baƙar fata da fari ko imani cewa matsala tana da mafita biyu kawai. 

    A cewar masu binciken, fasahohin farfaganda da aka fi amfani da su a cikin memes su ne smears ko ɗorawa harshe (kashi 63 da kashi 51, bi da bi) da kuma kiran suna ko lakabi (kashi 36). 

    Abubuwan memes da farfaganda

    Faɗin tasirin memes da farfaganda na iya haɗawa da: 

    • Haɓaka karatu a kan farfagandar meme da yadda za a magance su, musamman a tsakanin jami'o'i da hukumomin labarai na karya, don taimakawa wajen ilimantar da jama'a.
    • Amfani da fasaha mai zurfi don ƙirƙirar nau'ikan memes da yawa.
    • Kafofin watsa labarun suna saka hannun jari a cikin algorithms waɗanda za su iya gano abubuwan da ke cikin labaran karya, gami da memes, da share su ta atomatik. Koyaya, wannan fasalin zai haifar da koma baya tsakanin masu amfani. 
    • Ƙarin kamfen na farfaganda da gwamnati ke ɗaukar nauyi.
    • Haɓaka damar yin aiki ga masu ƙirƙira meme.
    • Haɓaka haɓaka nau'ikan ilimi a makarantu waɗanda ke mai da hankali kan karatun kafofin watsa labarai da ƙwarewar tunani mai zurfi, baiwa matasa damar fahimtar gaskiyar abubuwan cikin layi, gami da memes.
    • Ingantacciyar mayar da hankali kan ka'idodin ɗabi'a a cikin ci gaban AI, yana haifar da algorithms waɗanda ke iya bambanta tsakanin satire da rashin fahimta, rage yaduwar abubuwan cutarwa yayin kiyaye 'yancin faɗar albarkacin baki.
    • Haɓaka haɗin gwiwa tsakanin gwamnatoci da dandamali na kafofin watsa labarun don tsara manufofin da ke daidaita daidaito tsakanin sahihanci da 'yancin faɗar albarkacin baki, yana tasiri yadda ake raba abubuwan memes da daidaita su.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya za a yi amfani da memes don gina al'umma?
    • Ta yaya za ku samar da kanku don mafi kyawun gano farfagandar meme?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: