Karatun labarai a cikin ilimi: Yaki da labaran karya yakamata ya fara matasa

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Karatun labarai a cikin ilimi: Yaki da labaran karya yakamata ya fara matasa

Karatun labarai a cikin ilimi: Yaki da labaran karya yakamata ya fara matasa

Babban taken rubutu
Akwai ci gaba mai girma don buƙatar darussan karanta labarai tun farkon makarantar sakandare don yaƙar ingancin labaran karya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Afrilu 25, 2023

    Yawaitar labaran karya ya zama abin damuwa musamman a lokutan zabe, kuma kafafen sada zumunta sun ba da gudunmawa sosai wajen wannan batu. Dangane da mayar da martani, wasu jihohin Amurka suna ba da shawarar kuɗaɗen da ke buƙatar shigar da ilimin kafofin watsa labarai a cikin manhajojin makarantunsu. Ta hanyar wajabta ilimin karatun kafofin watsa labarai, suna fatan baiwa ɗalibai ƙwarewa don tantancewa da tantance hanyoyin labarai.

    Karatun labarai a mahallin ilimi

    Labaran karya da farfaganda sun zama babbar matsala, tare da dandamali na kan layi kamar Facebook, TikTok, da YouTube sune farkon hanyoyin yada su. Sakamakon wannan shine mutane na iya yin imani da bayanan karya, suna haifar da ayyuka da imani batattu. Don haka, ƙoƙari na haɗin gwiwa don magance wannan batu yana da mahimmanci.

    Matasan sun fi fuskantar matsalar labaran karya saboda galibi ba su da kwarewa wajen bambance bayanan da aka tantance da kuma wadanda ba a tantance ba. Har ila yau, suna dogara ga tushen bayanan da suke ci karo da su ta yanar gizo ba tare da la'akari da sahihancin majiyoyin ba. Sakamakon haka, ƙungiyoyi masu zaman kansu irin su Media Literacy Yanzu suna zawarcin masu tsara manufofi don aiwatar da tsarin karatun karatun labarai a makarantu tun daga tsakiyar makaranta zuwa jami'a. Tsarin karatun zai ba wa ɗalibai ƙwarewa don nazarin abun ciki, tabbatar da bayanai, da bincika shafuka don tantance amincin su.

    Haɗa tsarin karatun karatun labarai yana da nufin sanya yara su zama masu amfani da abun ciki, musamman lokacin amfani da wayoyin hannu don samun damar bayanai. Darussan za su koya wa ɗalibai su yi taka-tsan-tsan game da labaran da za su raba ta kan layi, kuma za a ƙarfafa su su shiga tare da iyalansu da malamansu don tabbatar da gaskiya. Wannan hanya tana da mahimmanci wajen tabbatar da cewa matasa sun haɓaka dabarun tunani mai zurfi, da ba su damar yanke shawara mai kyau a rayuwarsu ta yau da kullun. 

    Tasiri mai rudani

    Karatun kafofin watsa labarai muhimmin kayan aiki ne wanda ke baiwa ɗalibai ƙwarewa don nazarin labarai bisa ingantattun bayanai. Tun lokacin da aka kafa shi a cikin 2013, Karatun Watsa Labarai Yanzu yana da mahimmanci wajen gabatar da kudurori 30 kan ilimin labarai a cikin jihohi 18. Ko da yake da yawa daga cikin waɗannan kuɗaɗen ba su yi nasara ba, wasu makarantu sun ɗauki matakan da suka dace don shigar da ilimin kafofin watsa labarai a cikin manhajar karatu. Manufar ita ce a ƙarfafa ɗalibai su zama masu karanta labarai masu ƙwazo, masu iya bambanta tsakanin gaskiya da almara.

    Iyaye kuma suna da muhimmiyar rawar da zasu taka wajen inganta ilimin labarai. Ana ƙarfafa su su tambayi makarantun yankin su irin shirye-shiryen ilimin labarai na yanzu da ake da su kuma su nemi su idan ba haka ba. Abubuwan da ke kan layi, irin su Ayyukan Karatun Labarai, suna ba da kayan koyarwa masu mahimmanci, gami da dabarun taimaka wa ɗalibai gano zurfin bidiyon karya da koyo game da rawar aikin jarida a cikin dimokuradiyya. Makarantar Sakandare ta Massachusetts' Andover misali ɗaya ne na makarantar da ke koya wa ɗalibai yadda ake bincikar farfagandar yaƙi da gudanar da binciken tarihi akan gidajen yanar gizo. Duk da yake takamaiman hanyoyin da ake amfani da su na iya bambanta, a bayyane yake cewa jihohi sun fahimci mahimmancin ilimin labarai wajen yaƙar siyasa, farfagandar jama'a, da koyar da ilimin kan layi (musamman a cikin ƙungiyoyin ta'addanci).

    Tasirin karatun labarai a cikin ilimi

    Babban fa'idodin karatun labarai a cikin ilimi na iya haɗawa da:

    • Ana gabatar da kwasa-kwasan karantar da labarai ga yara ƙanana don shirya su su zama ƴan ƙasa na kan layi masu alhaki.
    • Ƙarin digirin jami'a masu alaƙa da karatun labarai da bincike, gami da ƙetare tare da wasu darussa kamar ilimin laifuka da shari'a.
    • Makarantun duniya suna gabatar da kwasa-kwasan karantar labarai da darasi kamar gano asusun kafofin watsa labarun karya da zamba.
    • Haɓaka ƙwararrun ƴan ƙasa da ke da hannu waɗanda za su iya shiga cikin ƙungiyoyin jama'a da ɗaukar jami'an gwamnati. 
    • Ƙarin bayani da mahimmancin tushe na mabukaci waɗanda suka fi dacewa don yanke shawarar siye bisa ingantacciyar bayanai.
    • Al'umma dabam-dabam da haɗa kai, a matsayin daidaikun mutane daga wurare daban-daban sun fi iya fahimta da fahimtar ra'ayin juna yayin da suke tsayawa kan gaskiya.
    • Yawan jama'a masu ilimin fasaha waɗanda za su iya kewaya yanayin dijital kuma su guje wa rashin fahimtar kan layi.
    • Ƙwararrun ma'aikata waɗanda suka fi dacewa su dace da yanayin tattalin arziki da fasaha.
    • Wani ɗan ƙasa da ya fi sanin muhalli kuma mai himma wanda zai iya mafi kyawun kimanta manufofin muhalli da bayar da shawarwari don ayyuka masu dorewa.
    • Al'umma mai sane da sanin al'ada wacce za ta iya ganewa da fahimtar son zuciya da zato waɗanda ke ƙarƙashin wakilcin kafofin watsa labarai.
    • Jama'a masu ilimin shari'a waɗanda za su iya ba da shawara don 'yancinsu da 'yancinsu.
    • Ɗalibin ɗabi'a mai sane da alhaki waɗanda za su iya kewaya rikitattun ɗabi'a da yanke shawara na gaskiya bisa ingantattun bayanai.

    Tambayoyin da za a duba

    • Kuna ganin yakamata a bukaci ilimin labarai a makaranta?
    • Ta yaya kuma makarantu za su iya aiwatar da tsarin karatun karatun labarai?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: