Madadin makin kiredit: Zazzage manyan bayanai don bayanan mabukaci

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Madadin makin kiredit: Zazzage manyan bayanai don bayanan mabukaci

Madadin makin kiredit: Zazzage manyan bayanai don bayanan mabukaci

Babban taken rubutu
Madadin SCRACHINAL KUDI YI Moreari ya zama mafi yawan gaske godiya ga bayanan sirri (AI), Telematics, da kuma tattalin arzikin dijital.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Foiresight
    • Oktoba 10, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Kamfanoni da yawa suna amfani da madadin kiredit saboda yana amfanar masu amfani da masu ba da lamuni. Ana iya amfani da hankali na wucin gadi (AI), musamman koyan injin (ML), don tantance cancantar lamuni na mutanen da ba su da damar yin amfani da kayayyakin banki na gargajiya. Wannan hanyar tana duba madadin hanyoyin bayanai kamar mu'amalar kuɗi, zirga-zirgar yanar gizo, na'urorin hannu, da bayanan jama'a. Ta hanyar kallon wasu bayanan bayanai, madadin ƙima na ƙima yana da yuwuwar haɓaka haɗar kuɗi da haɓaka haɓakar tattalin arziki.

    Madadin mahallin makin kiredit

    Samfurin makin kiredit na gargajiya yana da iyaka kuma ba ya isa ga mutane da yawa. A cewar bayanai daga babban taron shugabannin Afirka, kusan kashi 57 cikin XNUMX na 'yan Afirka "ba a iya ganin basussuka," wanda ke nufin ba su da asusun banki ko maki. A sakamakon haka, suna fuskantar wahalar samun lamuni ko samun katin kiredit. Mutanen da ba su da damar yin amfani da mahimman ayyukan kuɗi kamar asusun ajiyar kuɗi, katunan kuɗi, ko cak na sirri ana ɗaukar su marasa banki (ko marasa banki).

    A cewar Forbes, waɗannan mutanen da ba su da banki suna buƙatar hanyar samun kuɗi ta lantarki, katin zare kudi, da kuma ikon samun kuɗi cikin gaggawa. Koyaya, sabis na banki na gargajiya yawanci ke ware wannan rukunin. Bugu da ƙari, ƙayyadaddun takaddun takarda da sauran buƙatun don lamunin banki na al'ada sun haifar da ƙungiyoyi masu rauni sun juya zuwa sharks lamuni da masu lamuni na ranar biya waɗanda ke ba da ƙimar riba mai yawa.

    Madadin makin kiredit na iya taimakawa jama'ar da ba su da banki, musamman a cikin ƙasashe masu tasowa, ta hanyar yin la'akari da hanyoyin kimantawa na yau da kullun (kuma galibi mafi inganci). Musamman, ana iya amfani da tsarin AI don bincika manyan kundin bayanai daga tushen bayanai daban-daban, kamar lissafin amfani, biyan hayar hayar, bayanan inshora, amfani da kafofin watsa labarun, tarihin aiki, tarihin balaguro, kasuwancin e-commerce, da bayanan gwamnati da kadara. . Bugu da ƙari, waɗannan tsare-tsare masu sarrafa kansu na iya taimakawa wajen gano alamu masu maimaitawa waɗanda ke fassara zuwa haɗarin bashi, gami da rashin iya biyan kuɗi ko riƙe ayyuka na dogon lokaci, ko buɗe asusu da yawa akan dandamalin kasuwancin e-commerce. Waɗannan cak ɗin suna mayar da hankali kan ɗabi'ar mai karɓar bashi kuma suna gano wuraren bayanai waɗanda hanyoyin gargajiya na iya ɓacewa. 

    Tasiri mai rudani

    Fasahohin fasahohi sune mabuɗin mahimmanci wajen haɓaka karɓar madadin maki. Ɗayan irin wannan fasaha ya haɗa da aikace-aikacen blockchain saboda ikonsa na barin abokan ciniki su sarrafa bayanan su yayin da suke barin masu ba da bashi don tabbatar da bayanin. Wannan fasalin zai iya taimaka wa mutane su ji daɗin yadda ake adanawa da raba bayanansu na sirri.

    Bankuna kuma za su iya amfani da Intanet na Abubuwa (IoT) don ƙarin cikakken hoto na haɗarin bashi a cikin na'urori; wannan ya haɗa da tattara bayanan metadata na ainihi daga wayoyin hannu. Masu ba da kiwon lafiya na iya ba da gudummawar bayanan da suka shafi kiwon lafiya daban-daban don dalilai na ƙira, kamar bayanan da aka tattara daga abubuwan sawa kamar ƙimar zuciya, zafin jiki, da kowane rikodin batutuwan kiwon lafiya da suka gabata. Duk da yake wannan bayanin baya shafi rayuwa da inshorar lafiya kai tsaye, yana iya sanar da zaɓin samfuran banki. Misali, yuwuwar kamuwa da cuta ta COVID-19 na iya yin nuni da buƙatar tallafin gaggawar wuce gona da iri ko kuma ƙanana da matsakaitan masana'antu suna da manyan abubuwan haɗari don biyan lamuni da rushewar kasuwanci. A halin yanzu, don inshorar mota, wasu kamfanoni suna amfani da bayanan telematics (GPS da na'urori masu auna firikwensin) maimakon ƙima na kiredit na al'ada don tantance waɗanda 'yan takarar za su fi dacewa. 

    Ɗaya daga cikin mahimman bayanai a madadin makin kiredit shine abun ciki na kafofin watsa labarun. Waɗannan cibiyoyin sadarwa suna ɗaukar bayanai masu ban sha'awa waɗanda za su iya zama masu amfani wajen fahimtar yuwuwar mutum na biyan bashi. Wannan bayanin sau da yawa ya fi daidai fiye da abin da tashoshi na yau da kullun suka bayyana. Misali, duba bayanan asusu, saƙonnin kan layi, da tweets suna ba da haske game da halayen kashe kuɗi da kwanciyar hankali na tattalin arziƙi, wanda zai iya taimaka wa 'yan kasuwa su yanke shawara mafi kyau. 

    Tasirin madadin makin kiredit

    Faɗin fa'ida na madadin makin kiredit na iya haɗawa da: 

    • Ƙarin ayyukan ba da lamuni na al'ada waɗanda ke haɓaka ta hanyar buɗe banki da banki-a-a-sabis. Waɗannan ayyuka na iya taimaka wa marasa banki su nemi lamuni cikin inganci.
    • Ƙara yawan amfani da IoT da wearables don tantance haɗarin bashi, musamman kiwon lafiya da bayanan gida mai wayo.
    • Farawa ta amfani da sabis na metadata na waya don tantance mutanen da ba su da banki don ba da sabis na kiredit.
    • Ana ƙara amfani da na'urorin halitta azaman madadin ƙimar kiredit, musamman wajen lura da halayen siyayya.
    • Ƙarin gwamnatocin da ke sa rancen da ba na al'ada ba ya fi sauƙi kuma mai sauƙi. 
    • Ƙara damuwa game da yuwuwar cin zarafi na sirrin bayanai, musamman don tattara bayanan halittu.

    Tambayoyin da za a duba

    • Wadanne kalubale ne masu yuwuwar yin amfani da madadin bayanan kiredit?
    • Wadanne abubuwa masu yuwuwar za a iya haɗa su a madadin makin kiredit?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: