Deepfakes don nishaɗi: Lokacin da zurfin karya ya zama nishaɗi

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iSock

Deepfakes don nishaɗi: Lokacin da zurfin karya ya zama nishaɗi

Deepfakes don nishaɗi: Lokacin da zurfin karya ya zama nishaɗi

Babban taken rubutu
Deepfakes suna da mummunan suna na yaudarar mutane, amma mutane da yawa da masu fasaha suna amfani da wannan fasaha don samar da abun ciki na kan layi.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Disamba 7, 2023

    Takaitacciyar fahimta

    Fasahar Deepfake, yin amfani da AI da ML, yana canza ƙirƙirar abun ciki a cikin masana'antu daban-daban. Yana ba da damar gyare-gyaren hotuna da bidiyo cikin sauƙi, shahararru a kan kafofin watsa labarun don fasalin canza fuska. A cikin nishaɗar, zurfafa zurfafawa suna haɓaka ingancin bidiyo da sauƙaƙe ɗab'in harsuna da yawa, haɓaka abubuwan kallo na duniya. Ana iya samun dama ta hanyar dandamali na abokantaka na mai amfani, ana amfani da zurfafan karya don haɓaka fim, ƙirƙirar avatars masu kama da rayuwa a cikin mahallin VR/AR, nishaɗin ilimi na abubuwan tarihi, da talla na keɓaɓɓu. Har ila yau, suna taimakawa wajen horar da likitanci ta hanyar kwaikwaiyo na hakika kuma suna ba da damar samfuran ƙirar don nuna nau'ikan nau'ikan kama-da-wane, suna ba da ingantattun farashi da haɗaɗɗun mafita a cikin ƙirƙirar abun ciki.

    Deepfakes don ingantaccen mahallin ƙirƙirar abun ciki

    Ana nuna fasahar Deepfake sau da yawa a cikin shahararrun wayoyin hannu da aikace-aikacen tebur waɗanda ke ba masu amfani damar canza yanayin fuskokin mutane a cikin hotuna da bidiyo. Saboda haka, wannan fasaha tana ƙara samun dama ta hanyar mu'amala mai hankali da sarrafa na'urori. Misali, yadda ake yawan amfani da zurfafan karya a kafafen sada zumunta na yanar gizo ya samu jagoranci ta hanyar fitacciyar tacewar fuska inda daidaikun mutane ke musayar fuska ta wayar hannu. 

    Ana yin Deepfakes ne ta hanyar amfani da Generative Adversarial Network (GAN), hanyar da shirye-shiryen kwamfuta guda biyu ke faɗa da juna don samar da kyakkyawan sakamako. Ɗayan shirin yana yin bidiyon, ɗayan kuma yana ƙoƙarin ganin kurakurai. Sakamakon haɗe-haɗen bidiyo ne na gaske. 

    Tun daga shekarar 2020, fasahar zurfafa zurfafa samun dama ga jama'a. Mutane ba sa buƙatar ƙwarewar injiniyan kwamfuta don ƙirƙirar zurfafan karya; ana iya yin shi a cikin daƙiƙa guda. Akwai ma'ajin GitHub masu zurfin zurfafa da yawa inda mutane ke ba da gudummawar iliminsu da abubuwan ƙirƙira. Baya ga wannan, akwai sama da al'ummomin ƙirƙirar zurfafa zurfafa 20 da allon tattaunawa (2020). Wasu daga cikin waɗannan al'ummomin suna da masu biyan kuɗi da mahalarta kusan 100,000. 

    Tasiri mai rudani

    Fasahar Deepfake tana saurin samun karɓuwa a cikin masana'antar nishaɗi don haɓaka ingancin bidiyon da ake ciki. Domin zurfafa zurfafa na iya maimaita motsin laɓɓan mutum da yanayin fuskarsa don dacewa da abin da suke faɗa, suna iya taimakawa wajen haɓaka fim. Fasaha na iya inganta fina-finai na baki da fari, haɓaka ingancin bidiyo mai son ko ƙarancin kasafin kuɗi, da ƙirƙirar ƙarin ƙwarewa na gaske ga masu sauraron duniya. Misali, zurfafa zurfafa na iya samar da sauti mai inganci mai tsada a cikin yaruka da yawa ta hanyar amfani da masu yin muryar gida. Bugu da ƙari, zurfafan karya na iya taimakawa wajen samar da murya ga ɗan wasan kwaikwayo wanda ikon muryarsa ya ɓace saboda ciwo ko rauni. Deepfakes kuma suna da amfani don amfani idan akwai matsaloli a cikin rikodin sauti yayin samar da fim. 

    Fasahar Deepfake tana samun shahara tsakanin masu ƙirƙirar abun ciki waɗanda ke amfani da aikace-aikacen canza fuska kamar Reface na tushen Ukraine. Kamfanin, Reface, yana da sha'awar faɗaɗa fasaharsa don haɗawa da musanyawa gaba ɗaya. Masu haɓakawa na Reface suna da'awar cewa ta hanyar barin wannan fasaha ta sami damar samun dama ga jama'a, kowa zai iya fuskantar rayuwa ta daban ta bidiyo mai kwaikwayi ɗaya a lokaci guda. 

    Koyaya, damuwa na ɗabi'a yana tasowa ta hanyar karuwar adadin bidiyoyin zurfafa a kan kafofin watsa labarun. Na farko shine amfani da fasahar zurfafa a masana'antar batsa, inda mutane ke loda hotunan mata masu sanye da kayan aiki a cikin wata manhaja mai zurfi suna "tube" tufafinsu. Har ila yau, akwai amfani da faifan bidiyo da aka canza a cikin manyan fafutuka na yada labaran karya, musamman a lokacin zabukan kasa. Sakamakon haka, Google da Apple sun haramta software na karya da ke haifar da munanan abubuwa daga shagunan app ɗin su.

    Tasirin amfani da zurfafan karya don ƙirƙirar abun ciki

    Faɗin tasirin zurfafan karya don ƙirƙirar abun ciki na iya haɗawa da: 

    • Rage farashin tasiri na musamman ga masu ƙirƙirar abun ciki na yin fina-finai waɗanda suka haɗa da manyan mutane, ƴan wasan da suka tsufa, maye gurbin ƴan wasan da ba su da shi don sake kunnawa, ko nuna wuri mai nisa ko mai haɗari. 
    • Haƙiƙa ana daidaita motsin leɓan 'yan wasan kwaikwayo tare da sauti mai ma'ana a cikin yaruka daban-daban, haɓaka ƙwarewar kallo ga masu sauraron duniya.
    • Ƙirƙirar avatars na dijital da haruffa masu kama da rai a cikin VR da muhallin AR, haɓaka ƙwarewar nutsewa ga masu amfani.
    • Sake ƙirƙira ƙididdiga ko abubuwan da suka faru na tarihi don dalilai na ilimi, ƙyale ɗalibai su fuskanci maganganun tarihi ko abubuwan da suka faru a sarari.
    • Samfuran samar da ƙarin keɓaɓɓen talla, kamar nuna sanannen mai magana da yawun mashahuran a kasuwannin yanki daban-daban ta hanyar canza kamanninsu ko yarensu yayin kiyaye sahihanci.
    • Samfuran kayan kwalliya suna baje kolin tufafi da na'urorin haɗi ta hanyar ƙirƙira nau'ikan kama-da-wane daban-daban waɗanda ke haɓaka wakilci mai haɗawa ba tare da ƙalubale na kayan aiki na hotunan gargajiya ba.
    • Wuraren horar da likitanci suna ƙirƙirar kwaikwaiyon haƙuri na gaskiya don horon likita, taimaka wa masu aiki su koyi ganowa da kuma kula da yanayi daban-daban a cikin yanayi mai sarrafawa, kama-da-wane.

    Tambayoyi don yin tsokaci akai

    • Ta yaya mutane za su iya kare kansu daga zurfafa bayanan karya?
    • Menene sauran fa'idodi ko haɗari na fasahar zurfafan karya?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: