Shirye-shiryen ainihi na dijital: tsere zuwa ƙididdigewar ƙasa

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Shirye-shiryen ainihi na dijital: tsere zuwa ƙididdigewar ƙasa

Shirye-shiryen ainihi na dijital: tsere zuwa ƙididdigewar ƙasa

Babban taken rubutu
Gwamnatoci suna aiwatar da shirye-shiryensu na ID na dijital na tarayya don daidaita ayyukan jama'a da tattara bayanai cikin inganci.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Agusta 30, 2022

    Takaitacciyar fahimta

    Shirye-shiryen ainihi na dijital na ƙasa suna sake fasalin tantance ɗan ƙasa, suna ba da fa'idodi kamar ingantaccen tsaro da ingantaccen sabis amma kuma suna ɗaga sirri da damuwa na zamba. Waɗannan shirye-shiryen suna da mahimmanci don samun dama ga haƙƙoƙi da ayyuka na duniya, duk da haka nasararsu ta bambanta a duniya, tare da ƙalubale wajen aiwatarwa da samun dama daidai. Suna rinjayar isar da sabis na jama'a, sassan aikin yi, da kuma tada tambayoyin ɗa'a game da amfani da bayanai da keɓancewa.

    mahallin shirin shaidar dijital na ƙasa

    Shirye-shiryen shaidar dijital na ƙasa suna ƙara zama gama gari yayin da ƙasashe ke neman haɓaka tsarin tantance ɗan ƙasa. Waɗannan shirye-shiryen na iya ba da fa'idodi, kamar haɓaka tsaro, ingantaccen isar da sabis, da ingantaccen daidaiton bayanai. Koyaya, akwai kuma haɗari, kamar damuwa na sirri, zamba, da yuwuwar cin zarafi.

    Babban aikin ID na dijital shine baiwa 'yan ƙasa damar samun dama ga haƙƙoƙin asali na duniya, ayyuka, dama, da karewa. Gwamnatoci akai-akai suna kafa tsarin tantance aiki don sarrafa tabbatarwa da izini na sassa daban-daban ko amfani da shari'o'i, kamar jefa kuri'a, haraji, kariyar zamantakewa, balaguro, da sauransu. Tsarin ID na dijital, wanda kuma aka sani da mafita na ID na dijital, suna amfani da fasaha a duk tsawon rayuwarsu, gami da kama bayanai, tabbatarwa, ajiya, da canja wuri; gudanar da takardun shaida; da kuma tabbatar da ganewa. Ko da yake ana fassara kalmar "ID na dijital" a wasu lokuta don nuna ma'amala ta kan layi ko kama-da-wane (misali, don shiga cikin tashar e-sabis), ana iya amfani da irin waɗannan takaddun don ƙarin amintaccen gano mutum (da kuma a layi).

    Bankin Duniya ya yi kiyasin cewa kimanin mutane biliyan 1 ne ba su da shaidar kasa, musamman a yankin kudu da hamadar Sahara da kuma Kudancin Asiya. Waɗannan yankuna suna da al'ummomi masu rauni da gwamnatoci waɗanda ba su da kwanciyar hankali tare da raunin ababen more rayuwa da ayyukan jama'a. Shirin ID na dijital zai iya taimaka wa waɗannan yankuna su zama na zamani da haɗa kai. Bugu da kari, tare da tantance daidai da rarraba fa'idodi da taimako, ana iya tabbatar da kungiyoyi cewa kowa zai iya samun taimako da tallafi. Koyaya, yayin da ƙasashe kamar Estonia, Denmark, da Sweden suka sami gagarumar nasara tare da aiwatar da shirye-shiryensu na ainihi na dijital, yawancin ƙasashe sun sami sakamako gauraye, tare da da yawa har yanzu suna fafutukar aiwatar da matakan fiddawa na farko. 

    Tasiri mai rudani

    Ɗaya daga cikin manyan fa'idodin samun ID na ƙasa shine cewa zai iya taimakawa wajen rage ayyukan zamba. Alal misali, idan wani ya yi ƙoƙari ya yi rajista don neman jin daɗin jama'a ta amfani da shaidar ƙarya, ID na ƙasa zai sauƙaƙa wa hukumomi su tantance bayanan mutumin. Bugu da kari, ID na kasa na iya taimakawa wajen daidaita ayyukan hidimar jama'a ta hanyar rage yawan bukatar tattara bayanai.

    Hukumomin gwamnati da kamfanoni masu zaman kansu na iya yin tanadin lokaci da kuɗin da za a kashe don bincikar asali ta hanyar samun tushe guda ɗaya na ingantattun bayanan sirri. Wani fa'idar ID ta ƙasa ita ce cewa za su iya taimakawa don haɓaka damar yin amfani da sabis ga ƙungiyoyin da aka ware. Misali, mata ba za su iya samun takaddun shaida na yau da kullun kamar takaddun haihuwa ba a ƙasashe da yawa. Wannan ƙayyadaddun yana iya sa wa waɗannan matan wahala su buɗe asusun banki, samun damar yin lamuni, ko yin rijistar fa'idodin zamantakewa. Samun ID na ƙasa zai iya taimakawa wajen shawo kan waɗannan shinge kuma ya ba mata babban iko akan rayuwarsu.

    Koyaya, dole ne gwamnatoci su mai da hankali kan mahimman fannoni da yawa don ƙirƙirar ingantaccen shirin tantance dijital. Na farko, dole ne gwamnatoci su tabbatar da cewa tsarin shaidar dijital ya yi daidai da waɗanda ake amfani da su a halin yanzu, duka dangane da ayyuka da tsaro. Dole ne su kuma yi aiki don haɗa yawancin shari'o'in amfani da jama'a kamar yadda zai yiwu a cikin tsarin da bayar da abubuwan ƙarfafawa don ɗauka ta masu ba da sabis na kamfanoni masu zaman kansu.

    A ƙarshe, dole ne su mai da hankali kan ƙirƙirar ingantaccen ƙwarewar mai amfani, yin tsarin yin rajista cikin sauƙi da dacewa. Misali ita ce Jamus, wacce ta kafa wuraren rajista 50,000 don katin shaidar lantarki ta lantarki kuma ta ba da sassauƙan sarrafa takardu. Wani misali kuma shi ne Indiya, wacce ta hau sama da mutane biliyan ɗaya zuwa shirinta na ID na dijital ta hanyar biyan kamfanoni masu zaman kansu don kowane shiri na yin rajista.

    Tasirin shirye-shiryen shaidar dijital

    Faɗin tasiri na shirye-shiryen shaidar dijital na iya haɗawa da: 

    • Shirye-shiryen tantancewa na dijital da ke ba da damar samun sauƙin samun lafiya da jin daɗin jama'a ga al'ummomin da aka ware, don haka rage rashin daidaito a ƙasashe masu tasowa.
    • Rage ayyukan zamba, kamar jefa ƙuri'a ta matattu ko bayanan ma'aikaci na ƙarya, ta hanyar ingantaccen tsarin tantancewa.
    • Gwamnatoci suna haɗin gwiwa tare da kamfanoni masu zaman kansu, suna ba da abubuwan ƙarfafawa kamar rangwamen kasuwancin e-commerce don ƙarfafa yin rajista a cikin yunƙurin shaidar dijital.
    • Hatsari na bayanan sirri na dijital da ake amfani da su don sa ido da kai hari ga ƙungiyoyin da ba su yarda ba, yana haifar da damuwa game da keɓantawa da take haƙƙin ɗan adam.
    • Ba da shawarwari daga ƙungiyoyin kare hakkin jama'a don ƙara nuna gaskiya a cikin amfani da bayanan ID na dijital ta gwamnatoci don kiyaye amana da haƙƙin jama'a.
    • Ingantacciyar inganci a cikin isar da sabis na jama'a, tare da haɓaka hanyoyin tantance bayanan dijital kamar tattara haraji da bayar da fasfo.
    • Canje-canje a cikin tsarin aikin yi, kamar yadda sassan da suka dogara ga tabbatar da shaidar aikin hannu na iya raguwa, yayin da buƙatar amincin bayanai da ƙwararrun IT ke haɓaka.
    • Kalubale wajen tabbatar da daidaiton damar yin amfani da shirye-shiryen tantance dijital, saboda al'ummomin da aka ware na iya rasa fasahar da ta dace ko kuma iya karatu.
    • Ingantacciyar dogaro ga bayanan halitta wanda ke haifar da damuwar ɗabi'a game da yarda da mallakar bayanan sirri.

    Tambayoyin da za a duba

    • Shin kun shiga cikin shirin ID na dijital na ƙasa? Yaya zaku kwatanta kwarewarku da ita idan aka kwatanta da tsofaffin tsarin?
    • Menene sauran fa'idodi da haɗarin samun ID na dijital?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Bankin Duniya Nau'in tsarin ID
    ID na dijital Fahimtar ID na Dijital