Haɗawar kwayoyin halitta da sauri: DNA na roba na iya zama mabuɗin don ingantaccen kiwon lafiya

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Haɗawar kwayoyin halitta da sauri: DNA na roba na iya zama mabuɗin don ingantaccen kiwon lafiya

Haɗawar kwayoyin halitta da sauri: DNA na roba na iya zama mabuɗin don ingantaccen kiwon lafiya

Babban taken rubutu
Masana kimiyya suna hanzarta samar da kwayoyin halittar wucin gadi don haɓaka magunguna da sauri da magance rikice-rikicen kiwon lafiya a duniya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Janairu 16, 2023

    Takaitacciyar fahimta

    Haɗin sinadarai na DNA da haɗarsu zuwa kwayoyin halitta, da'irori, har ma da dukan kwayoyin halitta sun kawo juyin halitta na kwayoyin halitta. Wadannan fasahohin sun ba da damar tsarawa, ginawa, gwadawa, koyo daga kurakurai, da maimaita sake zagayowar har sai an sami sakamakon da ake so. Wannan hanyar ita ce a tsakiyar ƙirƙira ilimin halitta. 

    Haɗin haɗin kwayoyin halitta mafi sauri

    Haɗin gwiwa yana juya lambar kwayoyin halitta ta dijital zuwa DNA ta kwayoyin halitta domin masu bincike su iya ƙirƙira da kuma samar da adadi mai yawa na kayan halitta. Abubuwan da ke akwai na DNA sun faɗaɗa godiya ga fasaha na gaba-gaba (NGS). Wannan ci gaban ya haifar da haɓakar bayanan ilimin halitta wanda ke ɗauke da jerin DNA daga kowace halitta da muhalli. Masu bincike yanzu za su iya cirewa, tantancewa, da gyara waɗannan jeri cikin sauƙi saboda mafi girman inganci a cikin software na bioinformatics.

    Da yawan bayanan da masana kimiyya suka samu daga “bishiyar rai” (cibiyar sadarwa ta kwayoyin halitta), haka za su kara fahimtar yadda halittu ke da alaka da kwayoyin halitta. Jeri na gaba ya taimaka mana mu fahimci cututtuka da yawa, microbiome, da bambancin kwayoyin halitta. Wannan ci gaban jerin kuma yana ba da damar sabbin fasahohin kimiyya, kamar injiniyan rayuwa da ilimin halitta na roba, suyi girma. Samun wannan bayanin ba kawai inganta bincike da kuma hanyoyin kwantar da hankali ba ne kawai amma yana ba da damar samun sabbin nasarorin likitanci waɗanda za su yi tasiri mai ɗorewa ga lafiyar ɗan adam. 

    Bugu da ƙari, ilimin halitta na roba yana da yuwuwar yin tasiri ga yankuna da yawa, kamar ƙirƙirar sabbin magunguna, kayan aiki, da hanyoyin masana'antu. Musamman haɗewar kwayoyin halitta ɗaya ne daga cikin fasahohi masu ban sha'awa waɗanda ke taimakawa haɓakawa da canza tsarin kwayoyin halitta cikin sauri, wanda ke haifar da gano sabbin ayyukan nazarin halittu. Misali, masanan halittu sukan canza kwayoyin halitta zuwa ga kwayoyin halitta don gwada hasashen kwayoyin halitta ko ba da samfurin kwayoyin halitta na musamman ko iyawa.

    Tasiri mai rudani

    Gajerun jerin DNA da aka haɗa ta sinadarai suna da mahimmanci saboda suna da yawa. Ana iya amfani da su a cikin dakunan gwaje-gwaje, asibitoci, da masana'antu. Misali, an yi amfani da su don gano cutar ta COVID-19. Phosphoramidites sune mahimman tubalan gini a cikin samar da jerin DNA, amma ba su da ƙarfi kuma suna karyewa da sauri.

    A cikin 2021, masanin kimiyya Alexander Sandahl ya ƙirƙira sabuwar hanyar haƙƙin mallaka don kera waɗannan tubalan don samar da DNA cikin sauri da inganci, wanda ke hanzarta aiwatarwa kafin waɗannan abubuwan su wargaje. Ana kiran jerin DNA oligonucleotides, wanda aka fi amfani dashi don gano cututtuka, masana'antun magunguna, da sauran aikace-aikacen likitanci da ilimin halittu. 

    Ɗaya daga cikin manyan kamfanonin fasahar kere kere da ke ƙware a masana'antar DNA na roba shine Twist Bioscience na tushen Amurka. Kamfanin yana haɗa oligonucleotides tare don ƙirƙirar kwayoyin halitta. Farashin oligos yana raguwa, kamar lokacin da ake ɗauka don yin su. Tun daga 2022, farashin haɓaka nau'ikan tushe na DNA ya kasance centi tara kawai. 

    Ana iya yin odar DNA na roba na Twist a kan layi sannan a tura shi zuwa dakin gwaje-gwaje a cikin kwanaki, bayan haka ana amfani da shi don ƙirƙirar ƙwayoyin da aka yi niyya, waɗanda su ne tubalan ginin sabbin kayan abinci, taki, samfuran masana'antu, da magunguna. Ginkgo Bioworks, kamfanin injiniyan salula wanda darajarsa ta kai dalar Amurka biliyan 25, yana ɗaya daga cikin manyan abokan cinikin Twist. A halin da ake ciki, a cikin 2022, Twist ta ƙaddamar da sarrafa DNA na roba guda biyu don ƙwayar cuta ta biri don taimakawa masu bincike haɓaka rigakafi da jiyya. 

    Abubuwan da ke haifar da haɓakar ƙwayoyin halittar sauri

    Faɗin abubuwan da ke haifar da saurin haɗaɗɗun kwayoyin halitta na iya haɗawa da: 

    • Gaggauta gano ƙwayoyin cuta da ke haifar da annoba da annoba, wanda ke haifar da ƙarin haɓakar rigakafin a kan kari.
    • Ƙarin fasahar kere-kere da farawar da ke mai da hankali kan fasahar haɗa kwayoyin halitta tare da haɗin gwiwar kamfanonin biopharma.
    • Gwamnatoci suna yunƙurin saka hannun jari a ɗakunan gwaje-gwaje na DNA na roba don haɓaka magunguna da kayan masana'antu.
    • Farashin DNA na roba ya zama ƙasa, yana haifar da dimokuradiyya na binciken kwayoyin halitta. Wannan yanayin kuma zai iya haifar da ƙarin masu hackers waɗanda ke son gwada kansu.
    • Haɓaka binciken kwayoyin halitta wanda ke haifar da ci gaba cikin sauri a cikin gyaran kwayoyin halitta da fasahar jiyya, kamar CRISPR/Cas9.

    Tambayoyin da za a duba

    • Menene sauran fa'idodin DNA na roba mai yawan jama'a?
    • Ta yaya ya kamata gwamnatoci su daidaita wannan fanni ta yadda zai ci gaba da da’a?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: