Tsawon rayuwa tare da nakasa: Kudin rayuwa mai tsayi

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Tsawon rayuwa tare da nakasa: Kudin rayuwa mai tsayi

Tsawon rayuwa tare da nakasa: Kudin rayuwa mai tsayi

Babban taken rubutu
Matsakaicin tsawon rayuwar duniya ya karu akai-akai, amma haka nakasassu a tsakanin kungiyoyin shekaru daban-daban.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Bari 26, 2023

    Karin haske

    Duk da karuwar tsawon rayuwa, bincike ya nuna cewa Amurkawa suna rayuwa tsawon rai amma suna fama da rashin lafiya, tare da mafi yawan adadin rayuwarsu da suke kashewa don magance nakasa ko matsalolin lafiya. Yayin da aka samu raguwar adadin nakasa a tsakanin wadanda suka haura shekaru 65, nakasassu masu alaka da cututtuka na ci gaba da karuwa a duniya. Wannan yanayin yana buƙatar sake nazarin yadda muke auna ingancin rayuwa, saboda tsawon rai kawai ba ya tabbatar da ingancin rayuwa. Tare da yawan tsufa da karuwar yawan tsofaffi masu nakasa, yana da mahimmanci ga gwamnatoci su saka hannun jari a cikin hada-hadar jama'a da sabis na kiwon lafiya don magance bukatunsu. 

    Tsawon rayuwa tare da mahallin nakasa

    A cewar wani binciken Jami'ar Kudancin California (USC) na 2016, Amurkawa suna rayuwa tsawon rai amma suna da ƙarancin lafiya. Masu binciken sun duba yanayin tsawon rayuwa da kuma nakasu daga 1970 zuwa 2010. Sun gano cewa yayin da adadin tsawon rayuwar maza da mata ya karu a wannan lokacin, haka ma daidai lokacin da ake kashewa tare da wani nau'i na nakasa. 

    Binciken ya gano cewa rayuwa mai tsawo ba koyaushe yana nufin samun lafiya ba. A zahiri, yawancin ƙungiyoyin shekaru suna rayuwa tare da wani nau'i na nakasa ko damuwa lafiya da kyau a cikin tsofaffin shekarun su. A cewar jagorar marubucin binciken Eileen Crimmins, farfesa a fannin ilimin gerontology na USC, akwai wasu alamun da ke nuna cewa tsofaffin jarirai ba sa samun ci gaba a cikin lafiya kamar tsofaffin ƙungiyoyin da suka gabace su. Ƙungiya ɗaya da ta ga raguwar nakasa ita ce waɗanda suka haura 65.

    Kuma nakasassu masu nasaba da cututtuka da haɗari na ci gaba da karuwa. A cikin 2019, Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) ta yi bincike game da yanayin rayuwar duniya daga 2000 zuwa 2019. Sakamakon binciken ya gano raguwar mace-mace daga cututtuka masu yaduwa a duniya (ko da yake har yanzu ana la'akari da matsaloli masu mahimmanci a kasashe masu karamin karfi da matsakaici). . Misali, mace-macen tarin fuka ya ragu da kashi 30 cikin dari a duk duniya. Bugu da ƙari, masu bincike sun gano cewa tsawon rayuwa ya karu a cikin shekaru, tare da matsakaicin fiye da shekaru 73 a cikin 2019. Duk da haka, mutane sun shafe karin shekaru a cikin rashin lafiya. Har ila yau, raunin da ya faru shine babban dalilin nakasa da mutuwa. A yankin Afirka kadai, mace-macen da ke da nasaba da raunin ababen hawa ya karu da kashi 50 cikin 2000 tun daga shekara ta 40, yayin da shekarun da suka yi hasarar lafiya kuma suka karu sosai. An sami karuwar kashi 75 cikin XNUMX na ma'auni biyu a yankin Gabashin Bahar Rum. A ma'aunin duniya, kashi XNUMX cikin XNUMX na duk wadanda suka jikkata a kan hanya maza ne.

    Tasiri mai rudani

    Dangane da rahoton bincike na Majalisar Dinkin Duniya na 2021, an gano bukatu don ingantacciyar hanya don auna ingancin rayuwa baya ga tsawon rai. Duk da yake akwai ƙarin wuraren kulawa na dogon lokaci, musamman a cikin ci gaban tattalin arziƙin, mazauna ba dole ba ne su sami ingantacciyar rayuwa. Bugu da ƙari, lokacin da cutar ta COVID-19 ta buge, waɗannan wuraren shakatawa sun zama tarkon mutuwa yayin da kwayar cutar ta bazu cikin sauri tsakanin mazauna.

    Yayin da tsawon rai ya karu, tsofaffi masu nakasa za su zama babban abin da ke da mahimmanci a ci gaban sabis na kiwon lafiya da al'umma. Wannan yanayin yana nuna buƙatar gwamnatoci su ɗauki dogon lokaci yayin da suke saka hannun jari a cikin tsare-tsarensu, ƙira, da gina wuraren kiwon lafiya ga tsofaffi, musamman don tabbatar da haɗar muhalli da samun dama. 

    Abubuwan da suka shafi tsawon rayuwa tare da nakasa 

    Faɗin tasirin rayuwa mai tsayi tare da nakasa na iya haɗawa da: 

    • Kamfanonin Biotech suna saka hannun jari a cikin magungunan kulawa da kuma hanyoyin kwantar da hankali ga mutanen da ke da nakasa.
    • Ƙarin kuɗi don gano magungunan ƙwayoyi wanda zai iya ragewa har ma da mayar da sakamakon tsufa.
    • Gen X da jama'ar dubunnan shekaru suna fuskantar ƙarin matsalolin kuɗi yayin da suke zama masu kula da iyayensu na tsawon lokaci. Waɗannan wajibai na iya rage ƙarfin kashe kuɗi da motsin tattalin arziƙi na waɗannan ƙanƙanrun matasa.
    • Ƙara yawan buƙatun asibitoci da manyan wuraren kulawa na dogon lokaci waɗanda zasu iya biyan bukatun nakasassu. Koyaya, ana iya samun ƙarancin ma'aikata yayin da yawan al'ummar duniya ke ci gaba da raguwa da girma.
    • Ƙasashen da ke da raguwar yawan jama'a suna saka hannun jari mai yawa a cikin injiniyoyin mutum-mutumi da sauran na'urori masu sarrafa kansu don kula da manyan ƴan ƙasarsu da mutanen da ke da nakasa.
    • Haɓaka sha'awar mutane ga salon rayuwa da ɗabi'a mai kyau, gami da sa ido kan kididdigar lafiyar su ta hanyar sawa mai wayo.

    Tambayoyin da za a duba

    • Ta yaya ƙasarku ke kafa shirye-shirye don ba da kulawa ga ƴan ƙasa masu nakasa?
    • Menene sauran ƙalubale na yawan mutanen da suka tsufa, musamman tsufa masu nakasa?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: