Likitan zurfafa tunani: Mummunan hari kan kiwon lafiya

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Likitan zurfafa tunani: Mummunan hari kan kiwon lafiya

Likitan zurfafa tunani: Mummunan hari kan kiwon lafiya

Babban taken rubutu
Hotunan da aka kera na likitanci na iya haifar da mutuwa, hargitsi, da rashin fahimtar lafiya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Yuni 14, 2023

    Karin haske

    Zurfin zurfafan likita na iya haifar da jiyya maras buƙata ko kuskure, haifar da asarar kuɗi da yuwuwar asarar rayuka. Suna lalata amincewar marasa lafiya a sashin likitanci, suna haifar da jinkirin neman kulawa da amfani da telemedicine. Zurfin zurfafan likitanci kuma yana haifar da barazanar yaƙi ta yanar gizo, tarwatsa tsarin kiwon lafiya da lalata gwamnatoci ko tattalin arziki.

    Likita zurfafa mahallin

    Deepfakes canje-canje ne na dijital da aka tsara don yaudarar wani ya yi tunanin sahihai ne. A cikin kiwon lafiya, zurfafan likitanci sun haɗa da sarrafa hotunan bincike don sakawa ko share ciwace-ciwace ko wasu yanayi na likita. Masu aikata laifuka ta yanar gizo a koyaushe suna haɓaka sabbin hanyoyin ƙaddamar da hare-haren zurfafar magunguna, da nufin kawo cikas ga ayyukan asibitoci da wuraren bincike.

    Hare-haren da aka yi amfani da su, kamar shigar da ciwace-ciwacen daji na karya, na iya haifar da marasa lafiya yin jiyya da ba dole ba da kuma fitar da miliyoyin daloli a albarkatun asibiti. Akasin haka, kawar da ainihin ƙwayar cuta daga hoto na iya ɗaukar magani mai mahimmanci daga majiyyaci, yana ƙara tsananta yanayin su kuma yana iya haifar da kisa. Ganin cewa ana gudanar da sikanin CT miliyan 80 kowace shekara a cikin Amurka, bisa ga wani bincike na 2022 kan gano zurfafan likitanci, irin waɗannan dabaru na yaudara na iya yin aiki da manufofin siyasa ko na kuɗi, kamar zamba na inshora. Don haka, haɓaka dabaru masu ƙarfi da dogaro don ganowa da gano canjin hoto yana da mahimmanci.

    Hanyoyi guda biyu akai-akai na lalata hoto sun haɗa da kwafi-motsawa da rarraba hoto. Kwafi-motsawa ya ƙunshi lulluɓi wani yanki mara niyya a saman yankin da aka yi niyya, yadda ya kamata yana ɓoye ɓangaren sha'awa. Bugu da ƙari, wannan hanyar za ta iya ninka yankin da aka yi niyya, yana wuce gona da iri na wuraren sha'awa. A halin yanzu, raba hoto yana bin hanya mai kama da kwafi-motsawa, sai dai yankin kwafin sha'awa ya fito daga wani hoto daban. Tare da haɓakar na'ura da dabarun ilmantarwa mai zurfi, maharan yanzu za su iya koyo daga ɗimbin bayanai na hoto ta amfani da kayan aikin kamar cibiyoyin sadarwa na gaba (GANs) waɗanda aka saba amfani da su a cikin ƙirƙira bidiyon.

    Tasiri mai rudani

    Waɗannan magudin dijital na iya yin tasiri sosai ga aminci da amincin hanyoyin bincike. Wannan yanayin zai iya ƙara ƙimar kiwon lafiya sosai saboda yuwuwar kuɗaɗen shari'a da ke da alaƙa da ƙarar rashin aiki. Bugu da ƙari kuma, rashin amfani da zurfafan bayanan likita don zamba na inshora na iya ba da gudummawa ga nauyin tattalin arziki a kan tsarin kiwon lafiya, masu inshora, da kuma, a ƙarshe, marasa lafiya.

    Baya ga abubuwan da suka shafi kudi, zurfafa zurfafan likitanci kuma suna yin barazana sosai ga amincewar majiyyaci a fannin likitanci. Amincewa ginshiƙi ne na ingantaccen isar da lafiya, kuma duk wani lahani ga wannan amana na iya haifar da majiyyata yin shakka ko guje wa kulawar da ta dace saboda tsoron a yaudare su. A cikin rikice-rikicen kiwon lafiya na duniya kamar annoba, wannan rashin yarda na iya haifar da mutuwar miliyoyin mutane, gami da ƙin jiyya da alluran rigakafi. Tsoron zurfafa tunani na iya hana marasa lafiya shiga cikin telemedicine da sabis na kiwon lafiya na dijital, waɗanda suka ƙara zama mahimmanci a cikin kiwon lafiya na zamani.

    Bugu da ƙari, yuwuwar yin amfani da zurfafan zurfafan likitanci a matsayin kayan aikin zagon ƙasa a cikin yaƙe-yaƙe na yanar gizo ba za a iya yin la'akari da yiwuwar yin amfani da shi ba. Ta hanyar kai hari da tarwatsa tsarin asibitoci da cibiyoyin bincike, abokan gaba na iya haifar da hargitsi, haifar da lahani ga mutane da yawa, da sanya tsoro da rashin yarda a cikin jama'a. Irin wadannan hare-haren ta yanar gizo na iya zama wani bangare na dabarun da za su tabarbare gwamnatoci ko tattalin arziki. Don haka, tsaro na ƙasa da kayayyakin kiwon lafiyar jama'a na buƙatar samar da dabarun ganowa da kuma hana waɗannan barazanar. 

    Abubuwan da ke tattare da zurfafan zurfafan likita

    Faɗin illolin zurfafa zurfafan likita na iya haɗawa da: 

    • Ƙarar bayanan likita da kuma yiwuwar gano kansa mai cutarwa wanda ke haifar da mummunar annoba da annoba.
    • Mahimman asarar kuɗi ga kamfanonin harhada magunguna da masu kera na'urorin likitanci a matsayin rashin fahimta da jinkiri yana haifar da ƙarewar samfuransu ko a yi amfani da su ta hanyar da ba ta dace ba, wanda ke haifar da ƙararraki.
    • Yiwuwar yin amfani da makamai a yakin siyasa. Ana iya amfani da Deepfakes don ƙirƙirar labarun karya game da yanayin lafiyar 'yan takarar siyasa ko game da rikice-rikicen kiwon lafiya da ba a wanzu ba don haifar da tsoro, haifar da rashin kwanciyar hankali da rashin fahimta.
    • Jama'a masu rauni, kamar tsofaffi ko waɗanda ke da iyakacin damar samun lafiya, zama farkon abin da ake nufi da zurfafa zurfafan likitanci don ƙarfafa su su sayi magungunan da ba dole ba ko tantance kansu.
    • Mahimman ci gaba a cikin basirar wucin gadi da algorithms koyon injin don gano daidai da kuma tace bayanan likita mai zurfi.
    • Rashin amincewa a cikin binciken kimiyya da binciken da aka yi bitar takwarorinsu. Idan aka gabatar da binciken binciken da aka yi amfani da shi ta hanyar bidiyoyin karya, yana iya zama da wahala a gane sahihancin da'awar likita, da hana ci gaba a ilimin likitanci da yiwuwar haifar da yada bayanan karya.
    • Likitoci da sauran ƙwararrun ƙwararrun kiwon lafiya ana yaudarar su ta hanyar zurfafa tunani, suna lalata sunansu da ayyukansu.

    Tambayoyin da za a duba

    • Idan kai kwararre ne na kiwon lafiya, ta yaya ƙungiyar ku ke kare kanta daga zurfafan zurfafan likita?
    • Menene sauran haɗarin zurfafan likitanci?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Na'urar Likita da Masana'antar Bincike Likitan Deepfakes Ne Gaskiyar Deal | An buga 27 Sep 2022