Kashe ƙwayoyin ƙwayoyin cuta: Mahimman abubuwan muhalli a cikin haɗari

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Kashe ƙwayoyin ƙwayoyin cuta: Mahimman abubuwan muhalli a cikin haɗari

Kashe ƙwayoyin ƙwayoyin cuta: Mahimman abubuwan muhalli a cikin haɗari

Babban taken rubutu
Rushewar taro na shida yana shafar yawancin nau'ikan fiye da abin da ya hadu da ido.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Afrilu 18, 2023

    Asarar ƙananan ƙwayoyin cuta na iya haifar da mummunan sakamako ga yanayin yanayin ƙasa da mummunan tasiri ga al'ummar ɗan adam. Don haka yana da mahimmanci a ɗauki mataki don kare waɗannan muhimman halittu da kuma tabbatar da cewa an kiyaye muhimman ayyukansu a cikin halittun ƙasa.

    Mahallin bacewar ƙwayoyin cuta

    Microbes ƙananan halittu ne waɗanda ke da mahimmanci ga rayuwa a duniya. Sun haɗa da ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, fungi, da sauran ƙananan ƙwayoyin cuta guda ɗaya da ake samu a ko'ina, daga zurfin teku zuwa cikin jikin ɗan adam. Waɗannan ƙananan halittu suna taka muhimmiyar rawa a yawancin matakai masu mahimmanci, waɗanda suka haɗa da ruɓewar kwayoyin halitta, samar da abinci, da kuma daidaita yanayin duniya. 

    Ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ke haifar da lalata ƙwayoyin cuta shine lalata mazaunin. Ana samun ƙwayoyin cuta da yawa a cikin takamaiman yanayi, kamar ƙasa, ruwa, ko jikin ɗan adam. Ayyukan ɗan adam, kamar noma, hakar ma'adinai, da ƙauyuka, suna ƙara rushe waɗannan mahalli. Wannan rushewa zai iya haifar da asarar waɗannan mahimman wuraren zama, wanda zai haifar da lalacewa na ƙananan ƙwayoyin cuta da suka dogara da su. 

    Wata babbar barazana ga ƙananan ƙwayoyin cuta ita ce gurɓata. Yawancin ƙwayoyin cuta suna da sauƙi ga canje-canjen muhalli kuma ana iya kashe su cikin sauƙi ta hanyar abubuwa masu guba. Misali, magungunan kashe qwari da sauran sinadarai da ake amfani da su a aikin gona na iya kashe ƙwayoyin cuta masu mahimmanci don ruɓar kwayoyin halitta. Wannan ci gaba na iya yin tasiri a kan yanayin halittu, kamar yadda asarar waɗannan ƙwayoyin cuta na iya haifar da haɓakar kwayoyin halitta, wanda zai iya haifar da mummunar tasiri ga yanayin.

    Tasiri mai rudani 

    Ganin rashin bincike a cikin filin, yawancin tasirin da ke da alaka da ƙananan ƙwayoyin cuta mai yiwuwa ba a gano su ba tukuna. Abin da ke tabbata shi ne cewa ƙarshen nau'in, ko ma raguwar lambobi, zai taimaka wajen ƙara yawan ƙwayar carbon dioxide a cikin iska yayin da ƙasa ta rasa ingancinta don sarrafa iskar gas. Bugu da ƙari, bacewar waɗannan ƙananan ƙwayoyin cuta na iya yin tasiri ga aukuwa da tsananin wasu cututtuka, saboda zai iya canza ma'auni na ƙananan ƙwayoyin cuta a cikin jikin ɗan adam da muhalli. Cututtukan ƙwayoyin cuta da na rigakafi a cikin mutane na iya ƙara ƙaruwa yayin da microbiome da ke cikin jikinsu ke damuwa. 

    Ƙananan ƙwayoyin cuta suna da mahimmanci don lalata kwayoyin halitta, kamar ganye, rassan, da sauran tarkace na shuka. Wannan tsari yana da mahimmanci don sake amfani da abubuwan gina jiki kuma yana taimakawa wajen kiyaye ma'auni na halittun duniya. Idan ba tare da waɗannan ƙananan ƙwayoyin cuta ba, kwayoyin halitta za su haɓaka kuma suna yin tasiri ga muhalli mara kyau, kamar rage yawan amfanin ƙasa da ƙara yawan hayaƙin iska. Kwayoyin cuta sune muhimmin ɓangare na bambancin halittu na duniya, kuma asarar su na iya yin tasiri akan wasu nau'in. Alal misali, asarar ƙananan ƙwayoyin cuta masu mahimmanci don rushewar kwayoyin halitta na iya rinjayar samuwan abubuwan gina jiki ga sauran kwayoyin halitta, wanda zai iya rinjayar yawancin su. 

    A ƙarshe, ƙananan ƙwayoyin cuta suna da mahimmanci don samar da abinci. Misali, ana amfani da kwayoyin cuta wajen samar da abinci mai ganyaye, irin su yogurt da cuku, yayin da ake amfani da yisti wajen yin burodi da giya. Asarar waɗannan ƙwayoyin cuta na iya haifar da rashi da hauhawar farashin waɗannan samfuran.

    Abubuwan da ke haifar da kawar da microbe

    Faɗin abubuwan da ke haifar da bacewar microbe na iya haɗawa da:

    • Rushewa ga halittu daban-daban (kamar ciyayi mai dausayi da murjani reefs) waɗanda ke ba da mahimman ayyuka ga mutane (kamar tsabtace ruwa da kariyar bakin teku), yana haifar da illolin da ba za a iya faɗi ba.
    • Rage lafiyar ƙasa, wanda zai iya haifar da sakamako na dogon lokaci ga aikin noma da sauran masana'antu na ƙasa.
    • Ƙarin saka hannun jari a cikin binciken ƙananan ƙwayoyin cuta da kuma yadda yake shafar jikin ɗan adam da tsarin halittu.
    • Bacewar nau'ikan ƙwayoyin cuta masu yawa waɗanda ke samar da mahadi tare da kaddarorin magani waɗanda ba a samun su a cikin wasu ƙwayoyin cuta. Bacewar su na iya haifar da asarar yuwuwar hanyoyin samun sabbin magunguna.
    • Canje-canje a cikin abun da ke cikin yanayi, wanda zai iya ƙara matakan carbon dioxide a cikin ƙasa, teku, da iska.

    Tambayoyin da za a duba

    • Shin akwai matakan da mutane za su iya ɗauka don taimakawa hana bacewar ƙwayoyin cuta? Idan haka ne, menene su?
    • Shin kun taɓa jin labarin wani ƙoƙarce-ƙoƙarce don kiyayewa ko kare ƙwayoyin cuta? Idan haka ne, menene su, kuma kuna ganin suna da tasiri?