Hukumomin haraji suna kai hari ga matalauta: Lokacin da ya yi tsada sosai don biyan haraji

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Hukumomin haraji suna kai hari ga matalauta: Lokacin da ya yi tsada sosai don biyan haraji

Hukumomin haraji suna kai hari ga matalauta: Lokacin da ya yi tsada sosai don biyan haraji

Babban taken rubutu
Masu arziƙin ƙasa sun saba yin tafiya tare da ƙananan kuɗin haraji, suna ɗaukar nauyi ga masu ƙarancin albashi.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Oktoba 26, 2023

    Takaitacciyar fahimta

    Hukumomin haraji a duk duniya sukan fi mayar da hankali sosai kan tantance masu biyan haraji masu karamin karfi saboda karancin kudade da kuma hadadden yanayin tantance masu hannu da shuni. Ana gudanar da bincike cikin sauƙi da sauri a kan mutane masu karamin karfi, yayin da bincike-binciken albarkatun ga masu biyan haraji galibi yakan ƙare a wuraren da ba na kotu ba. Mayar da hankali kan masu biyan haraji masu karamin karfi na haifar da tambayoyi game da yin adalci tare da taimakawa wajen rage amincewar jama'a ga hukumomin gwamnati. Masu hannu da shuni, a halin yanzu, suna amfani da hanyoyi daban-daban kamar asusun ajiyar waje da mabuɗin doka don kare kuɗin shiga. 

    Hukumomin haraji suna kai hari ga mahallin matalauta

    IRS ta ce gabaɗaya ya fi sauƙi don tantance masu biyan haraji. Wannan saboda hukumar ta yi amfani da ƙananan ma'aikata don tantance ra'ayoyin masu biyan haraji waɗanda ke da'awar kuɗin harajin kuɗin shiga. Ana yin binciken ne ta hanyar wasiku, yana da kashi 39 cikin XNUMX na jimlar binciken da hukumar ta yi, kuma ana ɗaukar lokaci kaɗan don kammalawa. Sabanin haka, duban attajirai yana da sarkakiya, yana buƙatar aiki daga manyan masu dubawa, sau da yawa saboda masu arziki suna da albarkatun da za su hayar mafi kyawun ƙungiyar don aiwatar da dabarun haraji. Bugu da ƙari, ƙimar raguwa tsakanin manyan ma'aikata yana da yawa. A sakamakon haka, mafi yawan waɗannan rigima da masu biyan haraji sun ƙare ba tare da kotu ba.

    A cewar wani bincike na baya-bayan nan da masana tattalin arzikin fadar White House suka yi, iyalai 400 mafi arziki suna da matsakaicin adadin harajin shiga na kashi 8.2 cikin 2010 daga 2018 zuwa 12.3. Idan aka kwatanta, ma'aurata da ke da ayyukan albashi na tsaka-tsaki kuma babu yara da ke biyan jimillar harajin mutum na 1996. kashi dari. Akwai 'yan dalilai na wannan rashin daidaituwa. Na farko, masu hannu da shuni suna samun ƙarin kuɗin shiga daga riba mai yawa da riba, waɗanda ake biyan harajin ƙasa da ƙarancin albashi da albashi. Na biyu, suna cin gajiyar tabarbarewar haraji daban-daban da mabuɗin da yawancin masu biyan haraji ba su samu ba. Bugu da kari, kin biyan haraji ya zama ruwan dare a tsakanin manyan kamfanoni. Tsakanin 2004 zuwa 2017, bisa ga wani bincike a cikin 360, zamba da manyan kamfanoni na Amurka ke yi wa Amurkawa sun kai dalar Amurka biliyan XNUMX a kowace shekara. Wannan yayi daidai da darajar shekaru ashirin na laifukan tituna a kowace shekara.

    Tasiri mai rudani

    A al'adance ana kallon IRS a matsayin hukuma mai ban tsoro da ke da ikon fitar da tsare-tsaren gujewa haraji. Duk da haka, ko da su ba su da ƙarfi idan aka fuskanci manyan injuna da albarkatu na masu ƙarfin hali. A farkon 2000s, IRS ta gane cewa ba su biyan harajin kashi 1 cikin XNUMX daidai. Ko da wani mutum ne mai miliyonniya, ƙila ba za su sami tushen samun kuɗin shiga ba. Suna yawan amfani da amintacce, tushe, ƙayyadaddun ƙungiyoyin abin alhaki, hadaddun haɗin gwiwa, da rassan ƙasashen waje don rage bashin harajin su. Lokacin da masu binciken IRS suka bincikar kuɗin su, gabaɗaya sun bincika sosai. Za su iya mayar da hankali kan dawowa ɗaya don mahaluži ɗaya, alal misali, da duba gudummawar shekara ko abin da aka samu. 

    A shekara ta 2009, hukumar ta kafa wata sabuwar kungiya mai suna Global High Wealth Industry Group domin mai da hankali kan tantance masu hannu da shuni. Koyaya, tsarin bayyana kudaden shiga ga masu hannu da shuni ya zama mai sarkakiya, wanda ya haifar da shafuka da shafukan tambayoyi da fom. Lauyoyin wadannan mutane sun ja da baya, suna masu cewa tsarin ya koma kamar tambaya. A sakamakon haka, IRS ta goyi baya. A cikin 2010, sun kasance suna tantance attajirai 32,000. A shekarar 2018, adadin ya ragu zuwa 16,000. A cikin 2022, nazarin bayanan IRS na jama'a ta Transactional Records Access Clearinghouse (TRAC) a Jami'ar Syracuse ya gano cewa hukumar ta tantance masu samun kudin shiga da kasa da dala $25,000 a shekara sau biyar fiye da wadanda suka samu sama da dalar Amurka $25,000.

    Faɗin abubuwan da hukumomin haraji ke yiwa talakawa hari

    Matsalolin da hukumomin haraji ke yiwa talakawa hari na iya haɗawa da:  

    • Hukumomin haraji sun fadada mayar da hankali kan masu karamin karfi fiye da kowane lokaci don cike asarar kudaden shiga da masu hannu da shuni ke yi.
    • Gudunmawar don rage amincewar jama'a na hukumomin gwamnati.
    • Aikace-aikacen ƙarshe na tsarin AI na ci-gaba don sarrafa sarrafa bayanai masu rikitarwa da gudanar da intrica
    • Masu hannu da shuni suna ci gaba da gina asusun ajiyar waje, suna cin gajiyar mabuɗin, da kuma ɗaukar mafi kyawun lauyoyi da asusu don kare kuɗin shiga.
    • Masu bincike suna barin hidimar jama'a kuma suna zabar yin aiki ga masu arziki da manyan kamfanoni.
    • Manyan shari'o'in gujewa biyan haraji suna warwarewa a gaban kotu saboda dokokin kariya na sirri.
    • Tasirin ci gaba na cutar amai da gudawa da Babban murabus wanda ya haifar da ƙarin matsakaicin masu biyan haraji ba za su iya biyan harajin su gabaɗaya ba a cikin ƴan shekaru masu zuwa.
    • Gridlock a cikin Majalisar Dattawa da Majalisa game da sake fasalin dokokin haraji don haɓaka ƙimar kashi 1 da ba da kuɗin IRS don ɗaukar ƙarin ma'aikata.

    Tambayoyi don yin tsokaci akai

    • Kun yarda cewa a kara wa masu kudi haraji?
    • Ta yaya gwamnati za ta iya magance wadannan banbance-banbancen haraji?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar: