Binciken ma'auni na yanar gizo: Yin ma'anar abun ciki na kan layi

KASHIN HOTO:
Hoton hoto
iStock

Binciken ma'auni na yanar gizo: Yin ma'anar abun ciki na kan layi

Binciken ma'auni na yanar gizo: Yin ma'anar abun ciki na kan layi

Babban taken rubutu
Binciken ma'auni na yanar gizo zai iya taimakawa wajen bincika da kuma lura da yawan bayanai akan Intanet, gami da gano kalaman ƙiyayya.
    • About the Author:
    • Sunan marubuci
      Quantumrun Haskaka
    • Nuwamba 7, 2023

    Takaitacciyar fahimta

    Koyon na'ura da AI suna yin juyin juya hali ta yadda muke nazarin ɗimbin abun ciki na kan layi. Binciken ma'auni na yanar gizo, mafi girman nau'i na nazarin abun ciki na gargajiya, yana amfani da dabaru kamar sarrafa harshe na halitta (NLP) da kuma nazarin hanyar sadarwar zamantakewa (SNA) don rarrabawa da fahimtar bayanan intanet. Wannan ba wai kawai yana taimakawa wajen nuna abubuwan da ke cutarwa ba kamar maganganun ƙiyayya amma kuma yana ba da haske mai mahimmanci game da laifukan kuɗi, rage lokacin bincike sosai. Duk da haka, fasahar kuma ta haifar da damuwa game da yaduwar abun ciki mai zurfi da farfaganda. Yayin da yake tasowa, yana da fa'ida mai fa'ida, gami da ingantaccen fassarar harshe, gano son zuciya, da ingantattun matakan tsaro na intanet.

    mahallin nazarin ma'auni na yanar gizo

    Binciken ma'auni na yanar gizo shine babban sikelin binciken abun ciki. Wannan tsari ya ƙunshi nazarin abubuwan harshe, musamman halaye na tsari (misali, tsayin saƙo, rarraba takamaiman rubutu ko sassan hoto) da jigogi ko ma'ana a cikin sadarwa. Manufar ita ce bayyana alamu da yanayin da za su iya taimakawa AI mafi kyawun rarraba bayanin da kuma sanya darajar su. Binciken abun ciki na yanar gizo yana amfani da AI/ML don sarrafa tsari ta hanyar sarrafa harshe na halitta (NLP) da kuma nazarin hanyar sadarwar zamantakewa (SNA). 

    Ana amfani da NLP don fahimtar rubutu akan gidajen yanar gizo, yayin da ake amfani da SNA don tantance alakar da ke tsakanin waɗannan rukunin yanar gizon galibi ta hanyar haɗin kai. Waɗannan hanyoyin za su iya taimakawa wajen gano kalaman ƙiyayya a kan kafofin watsa labarun da nazarin ingancin ilimi da haɓakar al'umma ta hanyar rubutun kan layi, sharhi, da hulɗa. Musamman ma, NLP na iya rarraba rubutu cikin kalmomi ɗaya sannan kuma bincika su daidai. Bugu da kari, wannan algorithm na iya gano takamaiman kalmomi ko jimloli a cikin abun cikin gidan yanar gizo. AI kuma na iya ƙayyade sau nawa ake amfani da wasu kalmomi da ko ana amfani da su a cikin yanayi mai kyau ko mara kyau.

    Tasiri mai rudani

    Wasu malaman suna jayayya cewa saboda abubuwan da ke cikin yanar gizo suna karuwa da yawa kuma suna zama marasa tsari da rashin kulawa, dole ne a sami daidaitattun hanyar yadda algorithms za su iya ba da ma'anar duk wannan bayanin. Yayin da binciken abun ciki mai sarrafa kansa ta hanyar coding ya kasance shekaru da yawa, galibi suna bin ƙa'idar da ba ta daɗe ba: kawai ƙidayar kalmomi da sarrafa fayilolin rubutu. Zurfafa ilmantarwa da NLP na iya yin abubuwa da yawa ta hanyar horar da AI don fahimtar mahallin da dalilin bayan saƙo. A zahiri, NLP ya sami kyau sosai a cikin nazarin kalmomi da rarrabuwa wanda ya haifar da mataimakan rubuce-rubucen rubutu waɗanda za su iya kwaikwayi yadda mutane ke tsara kalmomi da jimloli. Abin baƙin ciki shine, ana amfani da wannan ci gaba a yanzu don rubuta abun ciki mai zurfi kamar labarai da posts da aka tsara don inganta farfaganda da rashin fahimta.

    Duk da haka, nazarin abun ciki na yanar gizo yana samun kyau wajen nuna ƙiyayya da maganganun tashin hankali, da gano miyagu a cikin cibiyoyin sadarwar jama'a. Duk kafofin watsa labarun sun dogara da wasu tsarin nazarin abun ciki wanda zai iya nuna wadanda ke inganta ayyukan da ba bisa ka'ida ba ko cin zarafi na intanet. Baya ga daidaita abun ciki, bincike-bincike na yanar gizo na iya ƙirƙirar bayanan horo don taimakawa algorithms gano laifukan kuɗi, kamar satar kuɗi, gujewa haraji, da kuma tallafin ƴan ta'adda. A cikin 2021, AI ta rage lokacin da ake ɗauka don nazarin laifukan kuɗi daga makonni 20 (daidai da manazarcin ɗan adam ɗaya) zuwa makonni 2, a cewar kamfanin tuntuɓar FTI. 

    Abubuwan da ke tattare da bincike na ma'auni na yanar gizo

    Faɗin abubuwan da ke tattare da binciken abun ciki na yanar gizo na iya haɗawa da: 

    • Ci gaba a fasahar fassarar harshe saboda ɗimbin bayanan AI na kalmomi da ma'anar tushen al'adunsu.
    • Kayayyakin da za su iya ganowa da kimanta bambance-bambance da son zuciya a cikin magana da sauran nau'ikan abun ciki. Wannan fasalin zai iya zama da amfani wajen tantance sahihancin op-eds da labarai.
    • Ingantattun nazarin ji wanda ya wuce sanya kalmomi mara kyau ko tabbatacce ga rubutu da cikin gaba dayan halayen masu amfani akan layi.
    • Haɓaka yuwuwar gano harin cyber kamar yadda fasahar ke iya gano kalmomi da lambobin da masu kutse ke amfani da su.
    • Ingantacciyar ƙididdiga da tsari na babban abun ciki na dogon lokaci, wanda zai iya zama da amfani ga gwamnati da tarihin bincike.

    Tambayoyi don yin tsokaci akai

    • Menene sauran fa'idodi masu yuwuwa na binciken ma'aunin abun ciki na yanar gizo a cikin daidaitawar kafofin watsa labarun?
    • Menene yiwuwar amfani da wannan fasaha a wasu masana'antu?

    Nassoshi masu hankali

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan fahimtar:

    Taylor & Francis Online Haɓaka Binciken Abun ciki