Gaskiya ta zahiri da tunanin hive na duniya: Makomar Intanet P7

KASHIN HOTO: Quantumrun

Gaskiya ta zahiri da tunanin hive na duniya: Makomar Intanet P7

    Ƙarshen wasan Intanet — sifarsa ta ƙarshe ta juyin halitta. Abun kai, na sani.  

    Mun yi ishara da shi lokacin da muka yi magana Augmented Reality (AR). Kuma yanzu bayan mun bayyana makomar Virtual Reality (VR) a ƙasa, a ƙarshe za mu bayyana yadda Intanet ɗinmu ta gaba za ta kasance. Alamomi: Haɗin AR ne da VR da ɗayan fasahar fasaha wanda zai iya zama kamar almara na kimiyya. 

    Kuma da gaske, duk wannan almarar kimiyya ce - a yanzu. Amma ku sani cewa duk abin da kuke shirin karantawa ya riga ya ci gaba, kuma an riga an tabbatar da ilimin kimiyyar da ke tattare da shi. Da zarar an haɗa waɗannan fasahohin da aka ambata a sama, tsarin ƙarshe na Intanet zai bayyana kansa.

    Kuma zai canza yanayin ɗan adam har abada.

    Tashi na kama-da-wane gaskiya

    A matakin asali, gaskiyar kama-da-wane (VR) ita ce amfani da fasaha don ƙirƙira ra'ayi mai gamsarwa da gamsarwa ta zahiri. Ba za a ruɗe shi da haɓakar gaskiya ba (AR) wanda ke ƙara bayanan dijital na mahallin sama da ainihin duniya, kamar yadda muka tattauna a ɓangaren ƙarshe na wannan silsilar. Tare da VR, makasudin shine maye gurbin ainihin duniya tare da duniyar kama-da-wane.

    Kuma ba kamar AR ba, wanda zai sha wahala daga matsaloli iri-iri na fasaha da zamantakewa kafin ya sami karɓuwar kasuwa mai yawa, VR ya kasance shekaru da yawa a cikin shahararrun al'adu. Mun gan shi a cikin ɗimbin fina-finai da shirye-shiryen talabijin da suka shafi gaba. Da yawa daga cikinmu sun ma gwada nau'ikan VR na farko a tsofaffin arcades da taron da suka dace da wasa da nunin kasuwanci.

    Abin da ya bambanta a wannan lokacin shine cewa fasahar VR da ke shirin fitowa ita ce yarjejeniyar gaske. Kafin 2020, kamfanoni masu ƙarfi kamar Facebook, Sony, da Google za su saki na'urar kai ta VR mai araha waɗanda za su kawo duniyar kama-da-wane na gaskiya da mai amfani ga talakawa. Wannan yana wakiltar farkon sabon matsakaicin kasuwar kasuwa, wanda zai jawo dubban masu haɓaka software da hardware. A zahiri, zuwa ƙarshen 2020s, ƙa'idodin VR da wasanni na iya fara samar da ƙarin abubuwan zazzagewa fiye da aikace-aikacen hannu na gargajiya. 

    Ilimi, horar da aikin yi, tarurrukan kasuwanci, yawon buɗe ido, wasa, da nishaɗi—waɗannan kaɗan ne daga cikin aikace-aikacen da arha, abokantaka mai amfani, da ainihin VR na iya kuma za su rushe. Amma ba kamar abin da kuka iya gani a fina-finai ko labaran masana'antu ba, hanyar VR za ta bi don shiga cikin al'ada na iya ba ku mamaki. 

    Hanyar gaskiya ta gaskiya zuwa ga al'ada

    Yana da mahimmanci a fayyace ma'anar tafiya ta al'ada dangane da VR. Yayin da waɗanda suka yi gwaji da sabbin na'urorin kai na VR (Oculus Rift, HTC tsira, Da kuma Aikin Morpheus na Sony) sun ji daɗin kwarewa, har yanzu mutane sun fi son duniyar gaske fiye da duniyar kama-da-wane. Ga talakawa, VR a ƙarshe za ta zauna cikin wuri mai kyau a matsayin mashahuri, na'urar nishaɗin gida, da kuma samun iyakacin amfani a cikin ilimi da horar da masana'antu/ ofis.

    A Quantumrun, har yanzu muna jin cewa AR zai zama matsakaicin zaɓi na gaskiya na jama'a a cikin dogon lokaci, amma saurin ci gaban VR a ƙarshen zamani zai ga ya zama gyarawar gaskiya na ɗan gajeren lokaci na jama'a. (A gaskiya, a nan gaba mai nisa, fasahar da ke bayan AR da VR za su zama kusan iri ɗaya.) Ɗaya daga cikin dalili na wannan shi ne cewa VR zai sami babban haɓaka daga fasahar zamani guda biyu: wayoyin hannu da Intanet.

    Smartphone VR. Ana sa ran na'urar kai ta VR da muka ambata a baya za ta siyar da kusan $1,000 lokacin da aka sake su tsakanin 2016 da 2017 kuma na iya buƙatar tsada, babba, kayan aikin kwamfuta na tebur don aiki. A haƙiƙa, wannan alamar farashin ba ta isa ga yawancin mutane ba kuma yana iya kawo ƙarshen juyin juya halin VR kafin ma ya fara ta hanyar iyakance bayyanarsa ga masu karɓar farkon da ’yan wasan hardcore.

    Sa'ar al'amarin shine, akwai hanyoyin da za a bi ga waɗannan manyan lasifikan kai. Misalin farko shine Google kwali. Don $20, zaku iya siyan kwali na origami wanda ke ninkewa cikin na'urar kai. Wannan na'urar kai yana da ramin da za a sauke a cikin wayoyinku, wanda sannan yana aiki azaman nuni na gani kuma yadda ya kamata ya juya wayowin komai da ruwan ku zuwa na'urar kai ta VR mai rahusa.

    Duk da yake kwali na iya samun ƙuduri ɗaya kamar ƙirar na'urar kai ta ƙarshe a sama, gaskiyar cewa yawancin mutane sun riga sun sami wayoyin hannu suna rage farashin fuskantar VR daga kusan $1,000 zuwa $20. Wannan kuma yana nufin cewa yawancin masu haɓaka masu zaman kansu na farko na VR za su sami ƙwarin gwiwa don ƙirƙirar ƙa'idodin wayar hannu ta VR don saukewa daga shagunan app na gargajiya, maimakon ƙa'idodin don manyan na'urorin kai. Waɗannan maki guda biyu suna nuna haɓakar farko na VR za su dawo daga faɗuwar wayoyin hannu. (Sabunta: A cikin Oktoba 2016, Google ya saki Google Daydream View, mafi girman sigar kwali.)

    Intanet VR. Gina kan wannan hack ɗin haɓakar wayowin komai da ruwan, VR kuma za ta amfana daga buɗe gidan yanar gizo.

    A halin yanzu, shugabannin VR kamar Facebook, Sony, da Google duk suna fatan cewa masu amfani da VR na gaba za su sayi na'urar kai masu tsada kuma su kashe kuɗi akan wasannin VR da ƙa'idodi daga hanyoyin sadarwar su. A cikin dogon lokaci, duk da haka, wannan baya cikin mafi kyawun amfanin mai amfani na VR na yau da kullun. Yi tunani game da shi-don samun damar VR, kuna buƙatar saukewa kuma shigar da app ko wasa; sannan idan kuna son raba wannan ƙwarewar VR tare da wani, dole ne ku tabbatar sun yi amfani da naúrar kai ɗaya ko cibiyar sadarwar VR da kuke amfani da su.

    Mafi sauƙi mafi sauƙi shine kawai sanya na'urar kai ta VR, haɗa zuwa Intanet, rubuta a cikin ingantaccen URL na VR, kuma nan da nan shigar da duniyar VR kamar yadda kuke shiga gidan yanar gizo. Ta wannan hanyar, ƙwarewar VR ɗin ku ba za ta taɓa iyakancewa ga ƙa'ida ɗaya ba, alamar lasifikan kai, ko mai bada VR.

    Mozilla, mai haɓaka Firefox, ya riga ya haɓaka wannan hangen nesa na buɗaɗɗen ƙwarewar VR na gidan yanar gizo. Suka saki wani farkon WebVR API, da kuma duniyar VR ta yanar gizo za ku iya bincika ta lasifikan kai na Google Cardboard a mozvr.com

    Tashin hankalin ɗan adam: Ƙwaƙwalwar Kwamfuta

    Don duk maganarmu game da VR da aikace-aikacen sa da yawa, akwai ƴan halaye game da fasahar da za ta iya shirya ɗan adam da kyau don yanayin Intanet (ƙarshen wasan da muka ambata a baya).

    Don shigar da duniyar VR, kuna buƙatar zama cikin kwanciyar hankali:

    • Sanye da lasifikan kai, musamman wanda ke nannade kan ku, kunnuwa, da idanunku;
    • Shiga da wanzuwa a cikin duniyar kama-da-wane;
    • Da kuma sadarwa da mu'amala da mutane da injuna (ba da jimawa ba Artificial Intelligence) a cikin tsarin kama-da-wane.

    Tsakanin 2018 da 2040, babban kaso na yawan mutane za su fuskanci shiga duniyar VR. Adadin yawan adadin mutanen (musamman Generation Z da gaba) za su sami isasshen lokacin VR don jin daɗin kewayawa cikin duniyoyi masu kama da juna. Wannan ta'aziyya, wannan kwarewa ta kama-da-wane, zai ba da damar wannan yawan jama'a su ji kwarin gwiwa yin hulɗa tare da sabon nau'in sadarwa, wanda zai kasance a shirye don karɓuwa na yau da kullun nan da tsakiyar 2040s: Interface Brain-Computer (BCI).

    An rufe a cikin mu Makomar Kwamfuta jerin, BCI ya ƙunshi amfani da na'urar dasawa ko na'urar bincikar ƙwaƙwalwa don saka idanu kan motsin kwakwalwar ku da haɗa su da harshe/umarni don sarrafa duk wani abu da ke gudana akan kwamfuta. Haka ne, BCI za ta ba ku damar sarrafa injuna da kwamfutoci ta hanyar tunanin ku kawai.

    A gaskiya ma, ƙila ba ku gane shi ba, amma farkon kwanakin BCI sun riga sun fara. An yanke jiki a yanzu gwajin gabobi na mutum-mutumi hankali yana sarrafa kai tsaye, maimakon ta hanyar na'urori masu auna firikwensin da ke makale da kututturen mai sawa. Hakanan, mutanen da ke da nakasa mai tsanani (kamar quadriplegics) suna yanzu yin amfani da BCI don tafiyar da kujerun guragu masu motsi da sarrafa makamai masu linzami. Amma taimakon mutanen da aka yanke da nakasassu su jagoranci rayuwa masu zaman kansu ba iyakar abin da BCI za ta iya yi ba. Ba da dogon harbi ba. Ga ɗan gajeren jerin gwaje-gwajen da ake gudanarwa yanzu:

    Sarrafa abubuwa. Masu bincike sun sami nasarar nuna yadda BCI zai iya ba da damar masu amfani don sarrafa ayyukan gida (haske, labule, zafin jiki), da kuma sauran na'urori da motoci. Kalli a nunin bidiyo.

    Sarrafa dabbobi. Lab ya yi nasarar gudanar da gwajin BCI inda mutum ya iya yin a bera yana motsa wutsiyarsa yana amfani da tunaninsa kawai. Wannan na iya wata rana ba ka damar sadarwa tare da dabbar ka.

    Kwakwalwa-zuwa-rubutu. Ƙungiyoyi a cikin US da kuma Jamus suna haɓaka tsarin da ke rarraba raƙuman ƙwaƙwalwa (tunanin) zuwa rubutu. Gwaje-gwaje na farko sun tabbatar da nasara, kuma suna fatan wannan fasaha ba kawai za ta taimaka wa matsakaicin mutum ba har ma da samar da nakasassu masu tsanani (kamar fitaccen masanin kimiyyar lissafi, Stephen Hawking) ikon sadarwa da duniya cikin sauƙi.

    Kwakwalwa-zuwa-kwakwalwa. Tawagar masana kimiyya ta duniya ta iya mimic telepathy. An umurci wani mutum a Indiya ya yi tunanin kalmar "sannu." BCI ta canza kalmar daga igiyoyin kwakwalwa zuwa lambar binary sannan ta aika da imel zuwa Faransa, inda aka mayar da lambar binary code zuwa kwakwalwar kwakwalwa don fahimtar mai karɓa. Sadarwar kwakwalwa-zuwa-kwakwalwa, mutane! 

    Rikodin mafarkai da abubuwan tunawa. Masu bincike a Berkeley, California, sun sami ci gaba mara misaltuwa kwakwalwa ta girgiza cikin hotuna. An gabatar da batutuwan gwaji tare da jerin hotuna yayin da aka haɗa su da firikwensin BCI. Waɗannan hotuna iri ɗaya an sake gina su akan allon kwamfuta. Hotunan da aka sake ginawa suna da hatsi sosai amma an ba su kusan shekaru goma ko biyu na lokacin haɓakawa, wannan tabbacin ra'ayi wata rana zai ba mu damar cire kyamarar GoPro ɗin mu ko ma yin rikodin mafarkinmu.

     

    Amma ta yaya daidai VR (da AR) suka dace tare da BCI? Me ya sa aka haɗa su cikin labarin ɗaya?

    Raba tunani, raba mafarki, raba motsin rai

    Ci gaban BCI zai yi jinkiri a farkon amma zai bi irin fashewar haɓakar haɓakar kafofin watsa labarun da aka ji daɗi a cikin 2000s. Ga bayanin yadda wannan zai yi kama: 

    • Da farko, na'urar kai ta BCI kawai za ta kasance mai araha ga 'yan kaɗan, wani sabon salo na masu hannu da shuni da haɗin kai waɗanda za su himmatu wajen tallata shi a kan kafofin watsa labarun su, suna aiki a matsayin masu ɗaukar nauyi da masu tasiri na farko, suna yada ƙimar sa ga talakawa.
    • A cikin lokaci, na'urar kai ta BCI za ta zama mai araha sosai ga yawancin jama'a don gwadawa, mai yiwuwa ya zama lokacin hutu dole-saya na'urar.
    • Naúrar kai zai ji sosai kamar na'urar kai ta VR wanda kowa ya saba da shi. Samfuran farko za su ba masu saye na BCI damar sadarwa da juna ta hanyar wayar tarho, don haɗawa da juna ta hanya mai zurfi, ba tare da la’akari da kowane shingen harshe ba. Waɗannan samfura na farko kuma za su iya yin rikodin tunani, tunani, mafarkai, har ma da hadaddun motsin rai.
    • Hanyoyin yanar gizo za su fashe yayin da mutane suka fara musayar tunaninsu, tunaninsu, mafarki, da motsin zuciyar su tsakanin dangi, abokai, da masoya.
    • A tsawon lokaci, BCI za ta zama sabon hanyar sadarwa wanda ta wasu hanyoyi ke inganta akan ko maye gurbin maganganun gargajiya (mai kama da tashin emoticons da memes a yau). Masu amfani da BCI masu ban sha'awa (wataƙila mafi ƙanƙanta na lokacin) za su fara maye gurbin magana ta al'ada ta hanyar raba abubuwan tunawa, hotuna masu cike da motsin rai, da tunanin gina hotuna da misalai. (Ainihin, yi tunanin maimakon faɗi kalmomin “Ina son ku,” za ku iya isar da wannan saƙon ta hanyar raba motsin zuciyar ku, gauraye da hotuna da ke wakiltar ƙaunarku.) Wannan yana wakiltar zurfafa, mai yuwuwa mafi daidaito, kuma mafi ingantacciyar hanyar sadarwa. idan aka kwatanta da magana da kalmomin da muka dogara da su tsawon shekaru dubu.
    • 'Yan kasuwa za su yi amfani da wannan juyin juya halin sadarwa. 'Yan kasuwa na software za su samar da sababbin kafofin watsa labarun da dandamali na rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo da suka ƙware wajen raba tunani, tunani, mafarkai, da motsin rai zuwa nau'ikan niches marasa iyaka. Za su ƙirƙiri sabbin hanyoyin watsa shirye-shirye inda ake raba nishaɗi da labarai kai tsaye cikin tunanin mai amfani da son rai, da kuma ayyukan talla waɗanda ke keɓance tallace-tallace dangane da tunaninku na yanzu da motsin zuciyar ku. Tabbatar da ƙarfin tunani, raba fayil, mu'amalar yanar gizo, da ƙari za su yi girma a kusa da ainihin fasahar bayan BCI.
    • A halin yanzu, 'yan kasuwa na kayan aiki za su samar da samfuran da aka kunna BCI da wuraren zama don haka duniyar zahiri za ta bi umarnin mai amfani da BCI. Kamar yadda zaku iya tsammani, wannan zai zama tsawo na Internet na Things mun tattauna a baya a cikin wannan silsilar.
    • Haɗa waɗannan ƙungiyoyin biyu tare za su kasance ƴan kasuwa waɗanda suka kware a AR da VR. Misali, haɗa fasahar BCI cikin gilashin AR data kasance da ruwan tabarau na tuntuɓar sadarwa zai sa AR ya fi fahimta sosai, yana sa rayuwarku ta zama mafi sauƙi kuma mafi ƙarancin sumul—ba tare da haɓaka ainihin sihirin da ake jin daɗin abubuwan nishaɗin AR ba.
    • Haɗa fasahar BCI cikin VR na iya zama mai zurfi sosai, saboda zai ba kowane mai amfani da BCI damar gina nasu duniyar ta yadda ya ga dama-mai kama da fim ɗin. kafuwarta, Inda kuka tashi a cikin mafarkin ku kuma gano cewa zaku iya tanƙwara gaskiya kuma kuyi duk abin da kuke so. Haɗuwa da BCI da VR zai ba mutane damar samun babban ikon mallaka a kan abubuwan da suka dace da su ta hanyar ƙirƙirar duniyoyi na gaskiya waɗanda aka haifar daga haɗakar tunaninsu, tunaninsu, da tunaninsu. Waɗannan duniyoyin za su kasance da sauƙin rabawa tare da wasu, ba shakka, suna ƙara zuwa yanayin jaraba na VR na gaba.

    Duniya hive hankali

    Kuma yanzu mun zo ga yanayin ƙarshe na Intanet - ƙarshen wasansa, gwargwadon abin da mutane ke damuwa (tuna da waɗannan kalmomi don babi na gaba a cikin wannan jerin). Yayin da mutane da yawa suka fara amfani da BCI da VR don sadarwa mai zurfi da ƙirƙirar duniyar kama-da-wane, ba za a daɗe ba kafin sabbin ka'idojin Intanet su tashi don haɗa Intanet da VR.

    Tun da BCI tana aiki ta hanyar fassara tunani zuwa bayanai, tunanin ɗan adam da bayanai za su zama masu musanya a zahiri. Ba za a ƙara buƙatar samun rabuwa tsakanin tunanin ɗan adam da Intanet ba. 

    Ya zuwa wannan lokaci (kusan 2060), mutane ba za su ƙara buƙatar na'urar kai ta kai tsaye don amfani da BCI ko shigar da duniyar VR ba, da yawa za su zaɓi a dasa wannan fasaha a cikin kwakwalwarsu. Wannan zai sa telepathy ya zama mara kyau kuma ya ba mutane damar shiga duniyar VR ta hanyar rufe idanunsu kawai. (Irin ginshiƙan-wataƙila wani sabon abu ne wanda ya dogara da shi nanotechnology- zai kuma ba ku damar samun damar samun cikakken ilimin da aka adana akan gidan yanar gizo nan take.)

    Godiya ga waɗannan dasawa, mutane za su fara ciyar da lokaci mai yawa a cikin abin da za mu kira yanzu metaverse, kamar yadda suke barci. Kuma me ya sa ba za su yi ba? Wannan daular kama-da-wane zata kasance inda zaku sami damar yawancin nishaɗin ku kuma ku yi hulɗa tare da abokai da danginku, musamman waɗanda ke zaune nesa da ku. Idan kuna aiki ko zuwa makaranta da nisa, lokacin ku a cikin tsaka-tsakin zai iya girma zuwa sa'o'i 10-12 a rana.

    A ƙarshen ƙarni, wasu mutane na iya yin nisa har zuwa yin rajista a cibiyoyin hibernation na musamman, inda suke biyan kuɗi don rayuwa a cikin nau'in nau'in nau'in Matrix wanda ke kula da bukatun jikinsu na tsawon lokaci-makonni, watanni, ƙarshe shekaru, duk abin da ke shari'a a lokacin - don haka za su iya zama a cikin wannan metaverse 24/7. Wannan na iya zama kamar matsananci, amma ga waɗanda suka yanke shawarar jinkirta ko ƙin zama iyaye, tsawaita zama a cikin ma'ana na iya yin ma'anar tattalin arziki.

    Ta hanyar rayuwa, aiki, da yin barci a cikin tsaka-tsaki, za ku iya guje wa tsadar rayuwa na gargajiya na haya, kayan aiki, sufuri, abinci, da dai sauransu, maimakon biyan kuɗi kawai don yin hayan lokaci a cikin ɗan ƙaramin kwando. A matakin al'umma, ɗimbin ɗimbin jama'a na iya rage damuwa a kan gidaje, makamashi, abinci, da sassan sufuri-musamman yayin da yawan jama'ar duniya ke girma zuwa kusan. Biliyan 10 nan da shekarar 2060.

    Yayin da ake magana game da fim ɗin Matrix na iya sa wannan ya zama abin ban tsoro, gaskiyar ita ce mutane, ba Agent Smith ba, za su yi sarauta tare. Bugu da ƙari, zai zama duniyar dijital mai wadata da bambance-bambance kamar yadda tunanin gamayya na biliyoyin mutane ke hulɗa da shi. Mahimmanci, zai zama sama na dijital a Duniya, wurin da za a iya cika buƙatunmu, mafarkai, da fatanmu.

    Amma kamar yadda za ku iya fahimta da alamun da na yi nuni a sama, ba mutane ba ne kawai za su raba wannan juzu'i, ba ta hanyar dogon harbi ba.

    Makomar jerin Intanet

    Intanet Ta Wayar Hannu Ya Kai Talauci Biliyan: Makomar Intanet P1

    Gidan Yanar Sadarwa Na Gaba Da Injin Bincike Kamar Allah: Makomar Intanet P2

    Tashi na Manyan Mataimakan Kayayyakin Bayanai: Makomar Intanet P3

    Makomarku a cikin Intanet na Abubuwa: Makomar Intanet P4

    The Day Wearables Sauya Wayoyin Waya: Makomar Intanet P5

    Rayuwarku ta jaraba, sihiri, haɓaka rayuwa: Makomar Intanet P6

    Ba a yarda da mutane ba. Yanar gizo ta AI-kawai: Makomar Intanet P8

    Geopolitics na Gidan Yanar Sadarwar Yanar Gizo: Makomar Intanet P9

    Sabunta shirin na gaba don wannan hasashen

    2023-12-24

    Nassoshi tsinkaya

    Shahararrun hanyoyin haɗin gwiwa da cibiyoyi an yi nufin wannan hasashen:

    An nemi hanyoyin haɗin Quantumrun masu zuwa don wannan hasashen: